Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Thiết kế cơ sở sai khác với thực tế.

jujununi11

Cây công nghiệp
Cảm xúc
40
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Tình hình là Đơn vị mình vừa nhận hợp đồng ĐTm và Đề án CTPHMT cho 1 mỏ đá xây dựng. Khi tiến hành đi ngoại nghiệp thu thập số liệu và tài liệu liên quan thì mình thấy hiện trạng mỏ khác hoàn toàn so với thiết kế cơ sở. Mà chết cái là Thiết kế cơ sở đã được duyệt và được Ủy ban nhân dân tỉnh cấp giấy chứng nhận đầu tư. Như vậy việc lập Báo cáo ĐTM và Đề án CTPHMT nên làm theo thực tế hay làm theo nội dung của TKCS.
Mình nghĩ trường hợp này chắc sảy ra cũng không ít. Bác nào có kinh nghiệm xử lý tình huống này góp ý giúp em. E xin chân thành cảm ơn!

jujununi11

Cây công nghiệp
Cảm xúc
40
Cám ơn bạn đã tham gia góp ý. Nhưng ý mình ở đây không phải sai khác về công suất mà là sai khác về thiết kế. Tức là hồ sơ thiết kế ko giống với thực tế. Vị trí tọa độ theo thiết kế bị bay so với thực tế 40 đến 50m, những hồ sơ cũng đã được thẩm định và phê duyệt. Có giấy chứng nhận đầu tư của tỉnh theo tọa độ đó rồi.
Đến khâu đơn vị mình thực hiện ĐTM đi ngoại nghiệp mới phát hiện các nội dung này. Vậy không biết là nên làm theo TKCS hay theo hiện trạng khu vực mỏ.

Cảm xúc
1
Cám ơn bạn đã tham gia góp ý. Nhưng ý mình ở đây không phải sai khác về công suất mà là sai khác về thiết kế. Tức là hồ sơ thiết kế ko giống với thực tế. Vị trí tọa độ theo thiết kế bị bay so với thực tế 40 đến 50m, những hồ sơ cũng đã được thẩm định và phê duyệt. Có giấy chứng nhận đầu tư của tỉnh theo tọa độ đó rồi.
Đến khâu đơn vị mình thực hiện ĐTM đi ngoại nghiệp mới phát hiện các nội dung này. Vậy không biết là nên làm theo TKCS hay theo hiện trạng khu vực mỏ.
Theo mình thấy thì bạn nên khuyên chủ đầu tư chỉnh sửa lại theo thực tế đi, vì làm ĐTM phải ra hội đồng thẩm định thì thể nào cũng biết hết à. Nếu ko, sau này cty bạn sẽ bị rườm rà không ra giấy nổi đâu. Tuy nhiên, nếu Sếp bạn quen mạnh thì cứ hỏi cơ quan nhà nước xem có thể hỗ trợ được đến đâu ^^!

jujununi11

Cây công nghiệp
Cảm xúc
40
Thật ra thì điều chỉnh hồ sơ TKCS là phương án tối ưu nhất rồi. Nhưng khổ 1 nỗi là Hồ sơ TKCS là do 1 đơn vị tư vấn khác thực hiện và trách nhiệm của họ là đến lúc ra được Giấy chứng nhận đầu tư là họ đã nghiệm thu thanh lý hợp đồng với chủ đầu tư rồi. Như vậy nếu muốn điều chỉnh thì coi như họ lại phải làm hợp đồng mới và với nội dung mới. Như vậy mặc nhiên là chủ đầu tư tốn chi phí 2 lần cho nội dung TKCS.
Mình cũng đang dự kiến đề nghị chủ đầu tư điều chỉnh theo thực tế. Nhung cũng muốn tham khảo ý kiến các bạn có nhiều kinh nghiệm xem có cao kiến gì giúp mình với.
Bác nào đã gặp trường hợp tương tự cùng chia sẻ giúp mình với.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua