Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Thời gian lưu bùn trong bể lắng ảnh hưởng như thế nào đến vi sinh

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Thời gian lưu bùn trong bể lắng là bao nhiêu để làm giảm tối đa ảnh hưởng xấu đến vi sinh hiếu khí ?

Cái này rất quan trọng, theo mình thấy nó liên quan đến việc tính tỉ số tuần hoàn bùn, kiểm soát mực bùn trong bể lắng và thậm chí cả kết cấu thanh gạt bùn.

Các bác cho ý kiến nhé.

Snow_wolf

Active Member
theo như những j mà mình được học thì hình như không để quá 7 ngày vì nếu để wa lâu chất lượng ò bùn hoạt tính sẽ bị giảm sút
Có nhiều tài liệu về việc này nhưng tốt nhất là nên đo đạc...:king:
Bạn cho mình biết tài liệu nào để mình đọc tham khảo.

lấy đầu đo DO ngâm dưới xem bao lâu thì về 0
Hệ thống chưa xây, thiết kế ban đầu thì làm sao đây?

Snow_wolf

Active Member
Anh có tính tới chuyện xử lý bùn dư ko? Thiết kế sao cho phù hợp với việc xử lý bùn dư, đừng để xử lý bùn ko kịp thuê xe hút đi đổ bậy :embarrassing:
Nói rất đúng, mực bùn không được quá thấp vì quá thấp sẽ tốn chi phí cho các công trình xử lý bùn vì bùn quá nhiều nước.
Nhưng ở đây hiệu quả xử lý, chưa khống chế hiệu quả xử lý thì nói gì đến xử lý bùn và giả sử có công trình bể nén bùn rồi thì sao?

cho em hỏi nhiệt độ có ảnh hưởng thế nào đến vi sinh vậy các bác, em thấy công ty em có công trình thì bể vi sinh hở hoàn toàn, có công trình thì chỉ chừa 1 khoảng thui hà
Nhiệt độ ảnh hưởng rất lớn đến vi sinh, vi sinh vật ưa ấm nhiệt từ 30 - 45độ C, vi sinh ưa nóng từ 45-60độ c chiếm số đông. còn dưới hoặc trên ngưỡng này thì hoạt động kém. Bể vi sinh hở hoàn toàn hay kín mít là tùy loai vi sinh có ưa mặt trời hay không thôi.

cho em hỏi nhiệt độ có ảnh hưởng thế nào đến vi sinh vậy các bác, em thấy công ty em có công trình thì bể vi sinh hở hoàn toàn, có công trình thì chỉ chừa 1 khoảng thui hà
Nhiệt độ ảnh hưởng rất lớn đến vi sinh, vi sinh vật ưa ấm nhiệt từ 30 - 45độ C, vi sinh ưa nóng từ 45-60độ c chiếm số đông. còn dưới hoặc trên ngưỡng này thì hoạt động kém. Bể vi sinh hở hoàn toàn hay kín mít là tùy loai vi sinh có ưa mặt trời hay không thôi.