Ứng dụng Gom Rác GRAC

Thông số cần kiểm soát trong vận hành của Bể sục khí

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Tui đang thiết kế một hệ thống điều khiển chất lượng nước của bể Sục khí nhưng mà không biết là những chỉ tiêu nào cần thiết phải quan trắc.
Về mặt chủ quan thì Bể sục khí thì cần phải quan trắc chỉ tiêu Oxy hòa tan rồi, vì là Bể sục khí mà. Nhưng một số thông số còn lại thì còn hơi thắc mắc bởi nhiều chỉ tiêu quá (pH, độ đục, độ màu, N-amoni, N-tổng…)
Không biết chọn chỉ tiêu nào?

P

phong-lan

Guest
Các thông số thường quan trắc trong vận hành của Bể sục khí (ý của bạn là Aerotank phải ko?) theo ý tôi là:
+ DO (oxy hòa tan)
+ pH (thông số tổng quát)
+ TSS (để đánh giá hàm lượng vi sinh trong bể Aerotank). Độ đục thì thực ra cũng không cần thiết lắm vì nó cũng thể hiện lượng vi sinh nhưng ko tiêu biểu bằng TSS.

:xinchao:

Mai-vang ơi có thể cho tui cái qui trình xử lí cụ thể của bạn ko, vì những thông số này phụ thuộc rất nhiều vào loại nước thải và loại hình xử lí.
Loại nước thải: sản xuất cao su
Qui trình xử lí: Bể điều hòa ==> Bể phản ứng keo tụ ==> Bể lắng ==> Bể sục khí ==> Bể lắng sinh học ==> thải bỏ

C

cuc-vang

Guest
Theo tui thì những chỉ tiêu mà phong-lan đưa ra cũng tương đối đầy đủ lắm rồi. Chỉ xin bổ sung thêm một số thông số bổ sung thôi.
+ N-amoni: lượng N-amoni càng cao thì lượng không khí cần cấp cho bể sục khí càng nhiều. Nước thải cao su có đặc thù là N-amoni rất cao nên cần thiết phải quan trắc chỉ tiêu này.
+ COD: để đánh giá mức độ xử lí của Bể aerotank (tui ko biết có cái máy nào đo COD tự động ko, nhưng mà hình như là có đó)

Nước thải của bạn không có tính độc hại đối vi sinh vật nên không cần thiết phải quan trắc những chất có độc tính với vi sinh vật.

Chủ đề mới