Thông tư mới về chất thải nguy hại

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

dreamme126

Cây công nghiệp
Bài viết
107
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
thông tư 12 là thông tư mới đó còn gì nữa bạn. nhưng các anh chị cho e hỏi là khi nào thì thông tư này có hiệu lực vây ah? bên nhà máy e đã đăng ký chủ nguồn thải CTNH, đc cấp chứng từ CTNH với số lượng 3,5kg/tháng(42kg/năm), số lượng rất ít nên bên e chưa ký hợp đồng để xử lý CTNH, chưa cập nhât vào chứng từ CTNH. Bây giờ theo thông tư này thì bên e có cần phải ký hợp đồng xử lý CTNH nữa ko ah? Mong các a chi tư vấn giùm e với. Thanks!
 

Minh Grac

Cây cổ thụ
Ban Quản Trị

daibangxanh

Cây cổ thụ
M

minhngu1988

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
mấy bác ko chịu đọc kỹ thông tư rồi cứ hỏi ầm ầm vậy??
thông tư 12 là thông tư mới đó còn gì nữa bạn. nhưng các anh chị cho e hỏi là khi nào thì thông tư này có hiệu lực vây ah?
Bạn đọc ở Chương Điều Khoản Thi Hành, Điều Hiệu Lực Thi Hành đó bạn, cấu trúc TT nào cũng như vậy mà.
 

habac69

Cây công nghiệp
Bài viết
115
Nơi ở
Hà Nội
M

minhngu1988

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Đa phần các chất thải y tế đều là chất thải nguy hại.
Vậy BV muốn xử lý chất thải của BV mình thì phải đký QLCTNH (trong trường hợp này là chủ xử lý).
Theo tôi thì BV này ko thể xử lý cho 1 BV khác. Nếu 1 BV nào ko có lò đốt chất thải thì có thể HĐ với 1 đơn vị có chức năng để tiến hành thu gom, vận chuyển, xử lý.
Thân chào !
 

habac69

Cây công nghiệp
Bài viết
115
Nơi ở
Hà Nội
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
theo quy định tại Khoản 3 Điều 10 thì

3. Điều kiện hành nghề QLCTNH và Giấy phép hành nghề QLCTNH theo quy định tại Thông tư này không yêu cầu đối với các trường hợp sau:
a) Vận chuyển xuyên biên giới CTNH;
b) Tái sử dụng trực tiếp CTNH;
c) Sử dụng công trình bảo vệ môi trường chỉ nhằm mục đích tự xử lý CTNH phát sinh nội bộ trong khuôn viên cơ sở phát sinh CTNH nơi có công trình này. Công suất của các công trình này phải phù hợp với số lượng CTNH phát sinh nội bộ dự kiến tự xử lý. Việc thay đổi, bổ sung các công trình bảo vệ môi trường thuộc thẩm quyền xem xét, giải quyết của cơ quan đã phê duyệt hoặc xác nhận báo cáo ĐTM, Bản cam kết bảo vệ môi trường (BVMT) hay Bản đăng ký đạt tiêu chuẩn môi trường (trước đây) hoặc Đề án BVMT đối với dự án đầu tư cơ sở phát sinh CTNH nêu trên;



Như vậy nếu tự xử lý nội bộ thì không phải đăng ký,
 
M

minhngu1988

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Vậy ta tiếp tục thảo luận về thời gian cấp các thủ tục nhé (để thực hiện cho đúng ISO á)
Thời gian để cấp các thủ tục dưới là bao nhiêu ngày ???
1- Cấp Sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH?
2 - Cấp Sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH trong Trường hợp cơ sở có công trình bảo vệ môi trường để tự xử lý CTNH phát sinh nội bộ? (khoản 2 điều 16)???
3 - Cấp Giấy phép hành nghề QLCTNH.???
4- Cấp Giấy phép hành nghề QLCTNT trong trường hợp khoản 4 điều 18 là bao nhiêu ngày ???
5- Cấp gia hạn Giấy phép hành nghề QLCTNH???
6- Cấp gia hạn Giấy phép hành nghề QLCTNH trong trường hợp khoản 5 điều 19 là bao nhiêu ngày ??
7- Cuối cùng là thời gian để cấp điều chỉnh ???
Còn cái cuốn chứng từ nữa chứ...in bao nhiêu lai thì phù hợp ở quy mô Sở nhỉ ?
 

can00can

Mầm 2 lá
Bài viết
26
Nơi ở
Phú Thọ
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
sao các bạn không đọc kỹ thông tư 12/2011 mà đã loạn lên thế nhỉ:
Trong thông tư mới yêu cầu các công ty lập hồ sơ CNTCTNH khi có phát sinh 120 kg loại ** và 600 kg loại * trong 1 năm.
Nếu phát sinh ít hơn thì phải lập báo cáo năm về chất thải nguy hại theo đúng thông tư 12/2011 và cơ quan quản lý sẽ lấy đó làm căn cứ để xác đinh.(trong này thông tư 117 sẽ thay đổi nay mai theo hướng của 29 về dtm và 12 mới). Khi đó có lẽ có nhiều cái phạt hay hơn hiện tại.
Ngoài ra theo thông tư 12 mới nếu có phát sinh đột xuất 10 kg loại ** và 50 kg loại * thì phải làm báo cáo với cơ quan quản lý. Nếu không làm thì có lẽ (bị phạt he he)
 

habac69

Cây công nghiệp
Bài viết
115
Nơi ở
Hà Nội
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mọi người cho em hỏi là nếu ít hơn 120kg/năm thì chỉ việc lập Báo cáo quản lý CTNH nhưng CTNH thì xử lý thế nào?
Vẫn phải ký hợp đồng xử lý với đơn vị có chức năng xử lý như với các cơ sở phát sinh >120kg/năm. Có quy định này là để giảm thủ tục hành chính đối với các cơ sở có khối lượng phát sinh ít. Còn lại về thu gom, phân loại, quản lý, chế độ báo cáo vẫn thực hiện đúng theo như các trường hợp có cấp sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH
 
scroll-topTop