Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Thu phí bảo vệ môi trường theo đầu ra của DN hay của nhà máy xử lý nước thải tập trung của KCN.

huong44

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Các bạn giúp mình với.
Trong KCN của mình đã có nhà máy xửlý nước thải tập trung. Các DN trong KCN đã tiến hành đấu nối nước thải vào hệ thống thu gom nước thải của KCN và nhà máy XLNT hoạt động tốt (theo kq đo kiểm của đoàn kiểm tra của Tổng cục môi trường). Công ty hạ tầng của KCN đã thu tiền xử lý nước thải của các DN trong KCN. Vừa rồi bên mình nhận được thông báo của Sở tài nguyên & MTcủa tỉnh về việc nộp phí bvmt đối với nước thải. Bên mình đồng ý sẽ nộp nhưng mình không hiểu tại sao mình đã thuê đơn vị xử lý nước thải rồi mà phí bvmt đối với nước thải cn của Công ty mình vẫn tính theo chất lượng đầu ra của mình mà không theo đầu ra của nhà máy xử lý nước thải tập trung. Như vậy có hợp lý không? Và nếu nộp theo thông báo của Sở thì mình có cần phải thuê đơn vị xử lý nữa không? Các bạn giúp mình sớm nhé. Xin cảm ơn!

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
sống ở nơi nào thì phải theo nội quy của nơi đó.
Công ty bạn có hệ thống XLNT cục bộ ---> đầu ra đạt QCVN của khu CN
Khu công nghiệp của bạn có hệ thống XLNT ---> đầu ra đạt QCVN của sở TNMT địa phương
Bạn đóng 1m3 nước thải ra bao nhiêu tiền? Trong đó đã bao gồm phí bảo vệ môi trường chưa thì tuy thuộc vào hợp đồng giữa công ty bạn và đơn vị quản lý KCN đó.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Các bạn giúp mình với.
Trong KCN của mình đã có nhà máy xửlý nước thải tập trung. Các DN trong KCN đã tiến hành đấu nối nước thải vào hệ thống thu gom nước thải của KCN và nhà máy XLNT hoạt động tốt (theo kq đo kiểm của đoàn kiểm tra của Tổng cục môi trường). Công ty hạ tầng của KCN đã thu tiền xử lý nước thải của các DN trong KCN. Vừa rồi bên mình nhận được thông báo của Sở tài nguyên & MTcủa tỉnh về việc nộp phí bvmt đối với nước thải. Bên mình đồng ý sẽ nộp nhưng mình không hiểu tại sao mình đã thuê đơn vị xử lý nước thải rồi mà phí bvmt đối với nước thải cn của Công ty mình vẫn tính theo chất lượng đầu ra của mình mà không theo đầu ra của nhà máy xử lý nước thải tập trung. Như vậy có hợp lý không? Và nếu nộp theo thông báo của Sở thì mình có cần phải thuê đơn vị xử lý nữa không? Các bạn giúp mình sớm nhé. Xin cảm ơn!

Phí bảo vệ môi trường công ty bạn phải đóng bình thường vì gây ô nhiễm thì phải đóng chứ, chỉ có phí xả thải thì bạn không phải đóng vì đã xả vào trạm tập trung của KCN

huong44

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0
Công ty mình xử lý nước thải đạt loại C theo tiêu chuẩn của KCN, nhà máy xử lý nước thải tập trung của KCN xử lý đạt loại B theo TCVN 5945/2005 theo quy định của Sở tài nguyên MT của tỉnh.
Công ty mình đóng tiền xử lý nước thải cho công ty quản lý hạ tầng của KCN. Trong đó chưa bao gồm phí bảo vệ môi trường đối với nước thải vì họ không thu mà do Sở thu.
Bên mình vẫn đóng phí bảo vệ MT theo đúng quy định. Tuy nhiên vấn đề mình đặt ra bây giờ là Sở thu theo đầu ra của Công ty mình (tức là loại C) chứ không phải theo đầu ra của nhà máy xử lý (loại B theo TCVN). Như thế mình đâu cần phải thuê Công ty quản lý hạ tầng xử lý đạt loại B nữa.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Công ty mình xử lý nước thải đạt loại C theo tiêu chuẩn của KCN, nhà máy xử lý nước thải tập trung của KCN xử lý đạt loại B theo TCVN 5945/2005 theo quy định của Sở tài nguyên MT của tỉnh.
Công ty mình đóng tiền xử lý nước thải cho công ty quản lý hạ tầng của KCN. Trong đó chưa bao gồm phí bảo vệ môi trường đối với nước thải vì họ không thu mà do Sở thu.
Bên mình vẫn đóng phí bảo vệ MT theo đúng quy định. Tuy nhiên vấn đề mình đặt ra bây giờ là Sở thu theo đầu ra của Công ty mình (tức là loại C) chứ không phải theo đầu ra của nhà máy xử lý (loại B theo TCVN). Như thế mình đâu cần phải thuê Công ty quản lý hạ tầng xử lý đạt loại B nữa.
Chi cục bảo vệ môi trường thu phí bảo vệ môi trường. Công ty bạn nên làm 1 công văn gửi lên họ yêu cầu giải thích vấn đề này. Trong công văn này đính kèm hợp đồng xử lý nước thải, giấy phép đấu nối giữa cty bạn và KCN
Đúng ra họ phải thu bạn loại B mới đúng ^_^ vì trên nguyên tắc là nước thải đầu ra của bạn xả thải ra loại B ra môi trường.

huong44

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0
Mình đã trao đổi với họ rồi nhưng họ không chịu. Họ bảo mình xả ra hệ thống cống của KCN là xử ra môi trường rồi. Mà theo mình biết họ thu của mình rồi còn thu của Công ty quản lý hạ tầng KCN nữa. Giờ bên mình đang trao đổi thêm với họ.
CÒn một vấn đề nữa các bác chỉ thêm cho mình nhé. Do Cty mình không sử dụng nước máy mà sử dụng nước giếng khoan nên khi tính lượng nước thải sinh hoạt họ tính là 80l/người/ngày (sử dụng 100l/người/ngày) như thế có đúng không? Và có văn bản nào quy định điều này không? Vì mình thấy ở nhà mình thu định mức 4m3/người/tháng

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Mình đã trao đổi với họ rồi nhưng họ không chịu. Họ bảo mình xả ra hệ thống cống của KCN là xử ra môi trường rồi. Mà theo mình biết họ thu của mình rồi còn thu của Công ty quản lý hạ tầng KCN nữa. Giờ bên mình đang trao đổi thêm với họ.
Theo mình bạn gửi công văn lên chi cục BVMT, nếu chưa thoả mãn thì gửi lên 1 bản lên sở TNMT nhờ giải thích dùm trường hợp này. Không nên hỏi trực tiếp mà làm việc phải lên văn bản, trong văn bản đề cập rõ ràng.
Doanh nghiệp nên tự bảo vệ quyền lợi nếu đúng về luật và lý
CÒn một vấn đề nữa các bác chỉ thêm cho mình nhé. Do Cty mình không sử dụng nước máy mà sử dụng nước giếng khoan nên khi tính lượng nước thải sinh hoạt họ tính là 80l/người/ngày (sử dụng 100l/người/ngày) như thế có đúng không? Và có văn bản nào quy định điều này không? Vì mình thấy ở nhà mình thu định mức 4m3/người/tháng
Công ty bạn nên lắp đặt đồng hồ đo lưu lượng nước, một phần để dễ quản lý nội bộ, một phần để báo cáo cơ quan chức năng.
Vấn đề định mức sử dụng nước trong diễn đàn m3/người/ngày thì trên diễn đàn đã có rồi, bạn search đi nhé

rockerdl

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Trong cách thu phí này có vấn đề ở việc xác định đối tượng nộp phí nên xác định sai mức phí phải nộp, phí chồng lên phí. Về đối tượng: nước thải từ các doanh nghiệp đấu nối vào hệ thống xử lý nước thải chung thì ko được coi là thải ra môi trường, nước thải ở đây được thải ra từ nhà máy xử lý nước thải nên Nhà máy phải nộp phí BVMT đối với nước thải, các doanh nghiệp không phải nộp. Theo tôi Sở TNMT chỉ cần lấy mẫu nước thải đầu ra của hệ thống xử lý nước thải tập trung phân tích định kỳ và nhân với lưu lượng xả thải để tính phí BVMT. Phần việc đấu nối, xác định lưu lượng, phí xử lý/m3 nước thải thì Nhà máy xử lý sẽ thỏa thuận với từng doanh nghiệp trong KCN.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Trong cách thu phí này có vấn đề ở việc xác định đối tượng nộp phí nên xác định sai mức phí phải nộp, phí chồng lên phí. Về đối tượng: nước thải từ các doanh nghiệp đấu nối vào hệ thống xử lý nước thải chung thì ko được coi là thải ra môi trường, nước thải ở đây được thải ra từ nhà máy xử lý nước thải nên Nhà máy phải nộp phí BVMT đối với nước thải, các doanh nghiệp không phải nộp. Theo tôi Sở TNMT chỉ cần lấy mẫu nước thải đầu ra của hệ thống xử lý nước thải tập trung phân tích định kỳ và nhân với lưu lượng xả thải để tính phí BVMT. Phần việc đấu nối, xác định lưu lượng, phí xử lý/m3 nước thải thì Nhà máy xử lý sẽ thỏa thuận với từng doanh nghiệp trong KCN.
:024: Đúng rồi bác, vậy nên tui mới nói là đính kèm cái hợp đồng với KCN về xử lý nước thải trong công văn, đây là 1 trong những trường hợp phí chồng phí.

username

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Suy nghĩ của bạn đang rất đúng luật vì vậy theo tôi bạn có hai cách giải quyết như sau:
1. Làm cho người ta (các ông lớn) hiểu là các ông đang sai lầm khi thu phí như vậy. KHÓ
2. Nếu như người ta không chịu hiểu hãy cắt hợp đồng với NM xử lý NT tập trung. ĐV Dân MT có lương tâm thì phương án này còn khó hơn phương án 1.
3. Theo tôi thì bạn nghĩ như thế nào thì nên làm như thế đi. Không làm MT ô nhiễm hơn là OK.
4. Thân chào!

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua