Ứng dụng Gom Rác GRAC

Thứ tự cho hóa chất vào trong keo tụ tạo bông - Giúp em với

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Trong quá trình keo tụ tạo bông thì các chất thường được châm vào là: Kiềm, Chất keo tụ và polimer.
Nhưng mình ko biết rõ là phải châm chất nào trước, chất nào sau. Các bạn giúp mình với.

Chài, để tui nói cho nhé. Kinh nghiệm thực tế của tui nè:
Mỗi hộ gia đình hay một loại nước thải thì có 1 đặc tính khác nhau.
Khi ta biết đặc tính của nó rồi thì dùng kiềm rồi keo tụ, sau đó polyme
Nhưng khi nồng độ nó thay đổi thất thường hoặc là loại nước thải hỗn hợp thì ta nên cho chất keo tụ trước rồi kiềm để tối ứu lượng hóa chất sử dụng

C

cuc-vang

Guest
tui thấy vầy là hợp lí nhất mặc dù hơi phức tạp.
Quá trình keo tụ phải cho theo thứ tự: Kiềm ==> Chất keo tụ ==> polimer ==> Kiềm
Vì chỉ có cho Kiềm ở giai đoạn đầu mới tối ưu hóa được quá trình keo tụ.
Còn kiềm lại cho thêm 1 lần nữa là để chỉnh cho pH sau keo tụ cho nó hợp lí với công trình xử lí lúc sau.

Trong quá trình keo tụ tạo bông thì các chất thường được châm vào là: Kiềm, Chất keo tụ và polimer.
Nhưng mình ko biết rõ là phải châm chất nào trước, chất nào sau. Các bạn giúp mình với.
Phụ thuộc vào tính chất nước thải và yêu cầu của nhà máy mới đưa ra lựa chọn cuối cùng bạn. Phổ thông nhất là chỉnh pH về 8 bằng NaOH hoặc H2SO4, châm PAC (tạo mầm) cuối cùng là Polime anion (keo tụ)
còn rất nhiều những ứng dụng khác châm polime trước rồi mới làm các bước còn lại sau (cái này nâng cao rồi)

letuyet2008

Để quá trình keo tụ- tạo bông đạt hiệu quả các bạn phải quan tâm đến: pH, hàm lượng chất lơ lửng, đặc tính của nước thải, thời gian khuấy trộn. Quá trình keo tụ thông thường là điều chỉnh pH rồi sau đó châm vào hoá chất keo tụ. Tuỳ vào hoá chất keo tụ mà chúng ta điều chỉnh pH cho phù hợp để đạt được kết quả tối ưu. Chúng ta nên tiến hành thí nghiệm để xác định lượng chất keo tụ, lượng dung dịch nâng Ph hay hạ pH. Thông thừơng các hoá chất dùng trong keo tụ là PAC, Polymer, NAOH, HCL, H2SO4. Hệ thống keo tụ dùng xử lý nước như dệt nhuộm, giấy, gạch men, thuỷ sản..... hệ thống này đòi hỏi có các thiết bị kèm theo như: bơm định lượng. máy đo điều khiển PH, moto khuấy.
Thông tin thêm hãy gọi cho tôi. 0972294678

Theo tui thấy thì đúng ra phải cho CHẤT KEO TỤ ==> KIỀM ==> POLIMER chứ. Vì khi cho kiềm trước thì pH nó đã thay đổi cho thích hợp với PAC rồi. Vậy làm sao biết là pH sau keo tụ bao nhiêu là thích hơp.
Đúng ko bà con
Bạn này làm ngược và chưa thuộc lý thuyết, hoặc chỉ có tính làm thử nghiệm, khi ra thực tế nó khác nhiều, làm thế này thì chạy hệ thống không nổi đâu

Chủ đề mới