TÌM KÍM CÔNG NGHỆ XỬ LÝ KHÍ THẢI PHÁT SINH TỪ BÃI CHÔN LẤP CHẤT THẢI RẮN

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

lapcuong77

Cỏ 4 lá
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mình đang tìm công nghệ thích hợp để xử ly khí phát sinh của bãi chôn lấp chất thải rắn.
Thành phần khí chính của BCL là CH4 và CO2. Thành phần khí cần xử lý của mình là H2S, NH3, mecaptan. ngoài ra còn có một số hợp chất hữu cơ dạng vết khác như tolueen, benzen, xylen...:033:
Mình nghĩ sẽ sử dung than hoạt tính đê hấp phụ H2S, NH3, mecaptan, sau đó sẽ hấp thụ CO2 bằng vôi thu hồi lại CH4 :005:, nhưng quá trình hấp phụ bằng than hiêu suất sẽ không cao do dòng khí thải gồm nhiều cấu tử có khối lượng mol phân tử khác nhau :30:
vì thế sẽ không hiệu quả.
Mà ở đây yêu cầu phải thu hồi lại lượng CH4 nên mình không thể oxy hóa nhiệt xúc tác sơ bộ đầu vào được, nên ko biết phải làm sao :26:
Không biết pac nào đã từng làm qua đề tài nay hay có biết chút kiến thức về việc xử lý khí thải BCL hay biogas thì hãy giúp mình tìm giải pháp vơi!
Mong cả nhà cùng góp ý để tìm ra hướng giải quyết giúp mính! thank!

lapcuong77

Cỏ 4 lá
mình nghĩ ra 2 sơ đồ công nghệ, mọi người cho chút ý kiến ha
1. giếng thu khí -> thiết bị rửa khí -> thấp hấp thụ bằng vôi -> hút ẩm -> khí sạch
2. giếng thu khí -> tháp hấp phụ bằng than hoạt tính -> thấp hấp thụ bằng vôi -> hút ẩm -> khí sạch
ko biết các pác thấy sao? cho mình xin chút ý kiến đi!

danghaihoaly

Mầm xanh
Khong biet ban lam du an hay de tai tot nghiep?

Ban phai cho biet khi dau ra ban su dung vao muc dich gi? Tai su dung, hoa long hay dùng chay may phat dien?
Ve co bản nguyên lý bạn đưa ra là được nhưng chi tiết từng công đoạn bạn định làm thế nào thì cần tìm hiểu thêm. Theo tôi nếu quy mô bãi chôn lấp thì dùng than hoạt tính không ổn vì những lý do sau:
- Hệ thống cồng kềnh
- Việc tái sinh than và thu hồi các chất ô nhiễm phức tạp.
Tôi có biết một công nghệ như sau:
Giếng thu khí -> ống dẫn khí -> Tháp rửa khí sinh học (Trickling filter) - có bổ sung thêm không khí 2 - 3% để oxy hoá H2S -> hút ẩm (ngưng tụ hơi nước bằng cách làm lạnh khí đến <10 oC) -> khí sạch.
Chúc bạn thành công.

lapcuong77

Cỏ 4 lá
Khong biet ban lam du an hay de tai tot nghiep?

Ban phai cho biet khi dau ra ban su dung vao muc dich gi? Tai su dung, hoa long hay dùng chay may phat dien?
Ve co bản nguyên lý bạn đưa ra là được nhưng chi tiết từng công đoạn bạn định làm thế nào thì cần tìm hiểu thêm. Theo tôi nếu quy mô bãi chôn lấp thì dùng than hoạt tính không ổn vì những lý do sau:
- Hệ thống cồng kềnh
- Việc tái sinh than và thu hồi các chất ô nhiễm phức tạp.
Tôi có biết một công nghệ như sau:
Giếng thu khí -> ống dẫn khí -> Tháp rửa khí sinh học (Trickling filter) - có bổ sung thêm không khí 2 - 3% để oxy hoá H2S -> hút ẩm (ngưng tụ hơi nước bằng cách làm lạnh khí đến <10 oC) -> khí sạch.
Chúc bạn thành công.
mính rất cảm ơn bạn đã góp ý!
đề tài này là đồ án của thầy cho mình, thật ra trong hai sơ đồ CN mà mình vẽ phía trên chỉ mới tìm hướng giải quyết chứ chưa đi vào chi tiết.
như mình đã trình bày phía trên mục dính của mình là tinh lọc khí CH4 để phát điện.
nên mình tìm giải pháp để loại bỏ NH3 và H2S và CO2.
thật ra mình cũng tìm được một số giải pháp xử lý CO2 và H2S bằng pp hấp thụ dd hấp thụ có thể là nước hoặc nước vôi trong.
mình chỉ còn vướn mắt làm sao xử lý lượng NH3 trên, mình không biết trong sơ đồ bạn nói đến tháp rửa khí sinh học, không biết nguyên lý nó ra sa?
sử dụng dung dịch rửa khí là j?
nếu bạn có tài liệu j liên quan thì share mình với!
thank!

danghaihoaly

Mầm xanh
Xin trả lời bạn Cường như sau:
- Tháp rửa khí sinh học hay còn gọi là hệ thống lọc sinh học nhỏ giọt, thường dùng để xử lý nước thải sinh hoạt hoặc một số ngành công nghiệp thực phẩm - tên tiếng anh là Trickling filter.
- Trong trường hợp của bạn là dùng ngược lại, tức xử lý khí thải. Chất ô nhiễm có trong khí thải cho đi vào tháp tiếp xúc với nước tưới trên lớp đệm sẽ hấp thụ vào nước, nhờ lớp vi sinh vật bám dính phát triển trên bề mặt đệm, chất ô nhiễm sẽ được vi sinh vật hấp thụ và loại bỏ một phần tạo ra N2, CO2, H2O còn phần còn lại sẽ lằm trong sinh khối, khi vi sinh chết sẽ tách ra khỏi đệm, phần bùn vi sinh cùng nước được đưa qua bể lắng để tách, nước lại tuần hoàn lại để tưới lên tháp.

Về tại liệu bạn có thể tìm thấy trong các giáo trình xử lý nước thải. Nếu việc tìm tài liệu có gì khó khăn thì bạn cứ hỏi. Tôi nghĩ rằng tìm tài liệu là một phần trong công việc làm đồ án của bạn, chúc bạn thành công!

lapcuong77

Cỏ 4 lá
Xin trả lời bạn Cường như sau:
- Tháp rửa khí sinh học hay còn gọi là hệ thống lọc sinh học nhỏ giọt, thường dùng để xử lý nước thải sinh hoạt hoặc một số ngành công nghiệp thực phẩm - tên tiếng anh là Trickling filter.
- Trong trường hợp của bạn là dùng ngược lại, tức xử lý khí thải. Chất ô nhiễm có trong khí thải cho đi vào tháp tiếp xúc với nước tưới trên lớp đệm sẽ hấp thụ vào nước, nhờ lớp vi sinh vật bám dính phát triển trên bề mặt đệm, chất ô nhiễm sẽ được vi sinh vật hấp thụ và loại bỏ một phần tạo ra N2, CO2, H2O còn phần còn lại sẽ lằm trong sinh khối, khi vi sinh chết sẽ tách ra khỏi đệm, phần bùn vi sinh cùng nước được đưa qua bể lắng để tách, nước lại tuần hoàn lại để tưới lên tháp.

Về tại liệu bạn có thể tìm thấy trong các giáo trình xử lý nước thải. Nếu việc tìm tài liệu có gì khó khăn thì bạn cứ hỏi. Tôi nghĩ rằng tìm tài liệu là một phần trong công việc làm đồ án của bạn, chúc bạn thành công!
mình rất vui khi nhận được câu trả lời của bạn!
theo mình biết tháp lọc sinh học mà bạn nói ở trên khi áp dụng để XL khí thải chỉ thích hợp với nguồn khí có thành phần hữu cơ và lưu huỳnh, mà đề tài của mình thì chủ yếu XL những khí này (H2S, CH3HS, ...) tuy nhiên ngoài những khí trên dòng khí mình còn có CH4, CO2, và đặc biệt là NH3 rất độc chỉ với nong độ nhỏ như vậy sẽ ảnh hưởng đến VSV nên bạn phải tìm biện pháp XL NH3 trước.
vả lại lưu lượng khí của mình cũng khá lớn nên tải trọng này sẽ không phù hợp với lọc sinh học
Ko biết bạn nghĩ sao?

danghaihoaly

Mầm xanh
Tôi không rõ nồng độ NH3 trong khí của bạn là bao nhiêu nhưng theo một số tài liệu tôi được biết, người ta dùng trickling filter để xử lý Nito amoni với tải lượng có thể lên tới 1100 g N/m2 reactor/d. Quá trình xử lý này diễn ra trong môi trường yếm khí và thiếu khí, hoàn toàn thích hợp với khí bãi rách. Như tôi đã trình bầy, thì H2S sẽ bị oxy hóa trước khi vào tháp lọc sinh học bằng cách trộn một lượng nhỏ không khí vào dòng khí thải thu từ các hố thu khí.

scroll-topTop