Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Tính lượng NaOH cần dùng để xử lý SO2

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mình dùng NaOH để hấp thu khí SO2 từ khí thải lò hơi nhưng mình tính ra lượng NaOH lớn quá, không biết sai chỗ nào mong mọi người chỉ giáo:
Cách tính của mình như sau:

Lưu lượng khí thải phát sinh trong 1 giờ: 8220 m3/h
Hàm lượng SO2 : 2650 mg/Nm3
Tính lượng NaOH cần để xử lý 1 m3 khí thải
PTPƯ: SO2 + 2NaOH = Na2SO3 + H2O
Số mol SO2 : nSO2 = m/M = 2,65/64 = 0,04 mol
Số mol NaOH: nNaOH = 2nSO2 = 2 * 0.04 =0.08 mol
Lượng NaOH cần dùng: m = n.M = 0.08*40 = 3.2g/m3
Lượng NaOH sử dụng trong 1 giờ: 3.2g/m3*8220m3 /h= 26.304g/h ≈ 26,3 kg/h
Lượng NaOH sử dụng trong một ngày: 26.3 x 24 = 631.2 kg/ngay

Rất mong nhận được sư đóng góp của mọi người. Thanks

Sửa lần cuối:

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
Bạn đốt loại dầu gì mà lượng SO2 khổng lồ được sinh ra quá vậy, lượng hoá chất NaOH lớn do SO2 và lưu lượng quá lớn.
Lượng NaOH cần dùng: m = 0.08*28 = 2,24g/m3
Con số 28 ở đâu ra vậy bạn

Cảm ơn ĐBX
Ở đây họ dùng dầu FO 3S
28 là M NaOH ( 11 + 16 + 1)
cha cha minh tinh lon roi: M NaOH = 23 + 16 + 1 = 40 moi dung chu.
Lượng NaOH cần dùng: m = n.M = 0.08*40 = 3.2g/m3 --> còn kinh khủng hơn
KHông biết mình tính thế có đúng không nhỉ?

Sửa lần cuối:

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
Các bước tính toán chỉ sai ở cách tính M của NaOH thôi, nhưng mà số liệu nồng độ SO2 có vấn đề. Bạn kiểm tra lại xem. Mà đây là đồ án hay thực tế vậy

Cái này là thực tế 100%, số liệu đo đạc do Trung Tâm 3 thực hiện, các chỉ tiêu còn lại CO, NOx, bụi đều Ok hết, riêng có SO2 là như thế đó--> Tính ra chi phí để xử lý một ngày cũng khoảng 6tr, chắc chủ đầu tư bỏ chạy mất:pudency:

(Tham gia diễn đàn cũng rất tốt--> Hôm nay quyết định chuyển tiền cho admin để thanh Green M mới được)

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
ý kiến của ĐBX rất hay:

Để tính thử coi:
1 ngày lò hơi đốt khoảng 2200 l
giá 1 lit dầu: DO 0.25 hơn FO 3S khoảng 1.300
Vậy doang nghiệp sẽ phải chi thêm: 2.200 * 1.300 = 2.860.000 đ

Bù lại doanh nghiệp sẽ không phải xây dựng HTXL khí thải
Tính sơ sơ 1 ngày cũng mất khoảng 3.700.000 đ tiền NaOH để xử lý

Như vậy rõ ràng là việc thay đổi nhiên liệu đốt sẽ có lợi hơn rất nhiều: 1 năm sẽ tiết kiệm được: 840.000 * 365 = 306.600.000 đ

Nhưng làm như thế thì mình sẽ thất nghiệp mất, ai còn thuê mình xử lý nữa
--> Đúng là kinh tế thì luôn ngược lại với môi trường.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Nhưng làm như thế thì mình sẽ thất nghiệp mất, ai còn thuê mình xử lý nữa
--> Đúng là kinh tế thì luôn ngược lại với môi trường.
Bạn nói sai rồi, bạn làm vậy mới đúng là tư vấn môi trường, người ta sẽ trả phí cho bạn vì những cách tính phương án vừa hợp túi tiền, vừa bảo vệ môi trường cho họ. Có thể 10 doanh nghiệp bạn tư vấn cho họ chưa lấy được tiền nhưng doanh nghiệp thứ 11 sẽ tin tưởng uy tín và trả tiền để nhờ bạn tư vấn cho họ.:003:( may be)

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2

nguoivuitinh2009

Mầm xanh
Cảm xúc
0
vừa hấp thu nước và có naoh thì mới hiệu quả cao bạn àh. lò hơi của ba bạn là lò 5t/h phải không. bạn không cần phải tốn nhiều naoh vậy đâu vì bạn chỉ cần có 1 cái bơm định lượng và bạn bơm 1 lượng hóa chất naoh vào, và bơm nước tuần hoàn trong bể hấp thụ sau 24h thì xã bỏ là ok nếu muốn kỉ thì bạn gọi tụi 0903682412 , tui không phải là nhà tư vấn môi trường nha

phanthanhphu

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1

hanzo4all

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
Hi all,
Nồng độ trên là hoàn toàn bình thường, tuy nhiên bạn có thể bớt lượng NaOH sử dụng bằng cách tính lượng để đạt TC thôi, bạn tính để xử lý hết thì dùng nhiều NaOH lắm. Để tận dụng tối đa hóa chất bạn nên tuần hoàn lại nhiều lần dung dịch bằng cách kiểm soát pH của dd sau hấp thụ và độ dẫn điện của nó (để xả đáy).
Về mặt chi phí thì theo Hanzo biết giá của dầu DO mắc hơn khoảng 4000d chứ ko phải là 1300 đồng đâu. Bạn nên cân nhắc chuyển sang CNG (compressed natural gas) cái này mới có ở VN, chạy cái này thì khỏe rồi. Với nồi hơn khoảng 5t/h thì khoảng 2-3 năm là thu hồi vốn thôi.

lapcuong77

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1
Mình dùng NaOH để hấp thu khí SO2 từ khí thải lò hơi nhưng mình tính ra lượng NaOH lớn quá, không biết sai chỗ nào mong mọi người chỉ giáo:
Cách tính của mình như sau:

Lưu lượng khí thải phát sinh trong 1 giờ: 8220 m3/h
Hàm lượng SO2 : 2650 mg/Nm3
Tính lượng NaOH cần để xử lý 1 m3 khí thải
PTPƯ: SO2 + 2NaOH = Na2SO3 + H2O
Số mol SO2 : nSO2 = m/M = 2,65/64 = 0,04 mol
Số mol NaOH: nNaOH = 2nSO2 = 2 * 0.04 =0.08 mol
Lượng NaOH cần dùng: m = n.M = 0.08*40 = 3.2g/m3
Lượng NaOH sử dụng trong 1 giờ: 3.2g/m3*8220m3 /h= 26.304g/h ≈ 26,3 kg/h
Lượng NaOH sử dụng trong một ngày: 26.3 x 24 = 631.2 kg/ngay

Rất mong nhận được sư đóng góp của mọi người. Thanks

sao bạn không thử hấp thụ bằng Nước trước đi như vậy sẽ làm jam một phần SO2 xuống, mà như vậy thì nó lại phát sinh nước thải :26: cái này mong các pác có kinh nghiệm chỉ giáo cho
sau đó ta mới cho NaOH và hấp thụ SO2 như vậy sẽ giảm được lượng NaOH cần dùng
mà theo mình bạn sử dụng vôi thì hay hơn vì nó rẻ tiền hơn NaOH lại có thể tận thu lại thạch cao sau quá trình hấp thụ SO2, nhưng cái này nó lại phát sinh nhiệt lớn có thể làm giảm hiệu suất quá trình hấp thụ, nên bạn hãy cân nhắt! :005:
không biết mình đề nghị như vậy các pác có ý kiến như thế nào rất mong được chỉ giáo!

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
Mình xin có vài ý kiến:
Thứ nhất, DN nên đốt dầu DO chứ đừng đốt dầu FO, vì tính ra, dầu FO ko kinh tế bằng DO đâu, thiết bị đốt nó còn mau bị bảo trì hơn đốt dầu DO nữa, kèm theo, khí thải riêng tính cho FO cũng khá là khủng rùi, chưa nói tới muội than mà FO sinh ra, làm màu khói ko đẹp đâu ;))
Thứ hai, mình thấy bạn dùng PT phản ứng để tính toán, cái này ko thực tế, vì thực tế, mình chỉ hấp thụ nó 1 giới hạn nào đó để nó đạt tiêu chuẩn thôi, chứ đâu cần phải hấp thụ hoàn toàn SO2 đâu @@! Cái này mình đã từng tính toán khi đi lấy mẫu phân tích ấy, tính toán bằng cách đó mới đúng !
Cái này để mình xem lại tài liệu rùi feedback sao !
Thứ 3, mình nghĩ nên hấp thụ nước trước đi cho giảm chi phí, nước thải này cho nạp chung vào HTXLNT của nhà máy! (đây là mô hình nhà máy mình đang áp dụng, 2 lò đốt hấp thụ nước + NAOH, nước thải xử lý hóa lý trong HTXLNT)

lapcuong77

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1
Mình xin có vài ý kiến:
Thứ nhất, DN nên đốt dầu DO chứ đừng đốt dầu FO, vì tính ra, dầu FO ko kinh tế bằng DO đâu, thiết bị đốt nó còn mau bị bảo trì hơn đốt dầu DO nữa, kèm theo, khí thải riêng tính cho FO cũng khá là khủng rùi, chưa nói tới muội than mà FO sinh ra, làm màu khói ko đẹp đâu ;))
Thứ hai, mình thấy bạn dùng PT phản ứng để tính toán, cái này ko thực tế, vì thực tế, mình chỉ hấp thụ nó 1 giới hạn nào đó để nó đạt tiêu chuẩn thôi, chứ đâu cần phải hấp thụ hoàn toàn SO2 đâu @@! Cái này mình đã từng tính toán khi đi lấy mẫu phân tích ấy, tính toán bằng cách đó mới đúng !
Cái này để mình xem lại tài liệu rùi feedback sao !
Thứ 3, mình nghĩ nên hấp thụ nước trước đi cho giảm chi phí, nước thải này cho nạp chung vào HTXLNT của nhà máy! (đây là mô hình nhà máy mình đang áp dụng, 2 lò đốt hấp thụ nước + NAOH, nước thải xử lý hóa lý trong HTXLNT)

mình xin bổ sung thêm ý kiến của bạn, mình nghĩ khi thiết kế HTXL ta thường chỉ thiết kế khỏang 90% tải lượng chứ ko xử lý hết 10% còn lại thường phát thải ra ống khói.
nếu nguồn thải phát thải lượng SO2 với lưu lượng lớn, nồng độ cao ta nên sử dụng dd hap thụ là nước trước sau đó mới kết hợp với dd NaOH/ Ca(OH)2 để đảm bảo hiệu quả

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua