phần mềm quản lý rác thải thông minh

Tính toán bơm định lượng?

Snow_wolf

Active Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Đúng là trước này mình cũng không quan tâm gì mấy đến việc tính áp cho BĐL. Do từ trước tới nay chỉ sài 1 là bơm màng của Bluewhite ( áp 8.6bar), hay của Hanna ( 8 bar) vì áp của nó cao quá mà.
Nhưng cũng cần thanks bac phuonglt.. đã nhắc nhở. Nếu chọn loại bơm định lượng loại khác thì có thể áp sẽ thấp hơn và mọi người cũng cần chú ý đó.

Về cách tính thì theo mình nghĩ cách của bác S_W là chính xác 99% rồi.

Bơm định lượng cho trường hợp nào nhỉ?
Thường áo của nó cao lém, lên đến 50m cho các loại bơm định lượng, nên thượng chả quan tâm lém, chủ topic làm rõ nha
Bơm định lượng cột áp thấp vẫn có mà. Bác chắc là toàn dùng loại cao áp nên mới nói vậy.
Thực ra thì lấy dư cũng chẳng sao, chỉ có điều tốn thêm một ít tiền. :005:

ronalbeck

cho mình hỏi mình muốn tính toán công suất bơm đinh lượng clo bột cho nhà máy cấp nước công suất 5000m3/ngd thì phải tính thế nào?
cảm ơn các ban.
1. Tính toán lượng hóa chất cần cấp
2. Tính nồng độ hóa chất pha
3. Tính lưu lượng hóa chất cần cấp vào hệ thống, từ đó chọn công suất bơm phù hợp với lưu lượng cấp.

ronalbeck

VD luôn hệ thống 5000m3/d. Lấy lượng Clo cần cấp là 3mg/l. thì 1 ngày cần cấp là 3*5000/1000 =15 kg. Pha 15kg vào bồn 1,5m3.
Chọn bơm định lượng có dải công suất có thể bơm hết 1,5m3 trong 1 ngày. Q=1500/24 =62,5 l/h. Tầm này thì chọn con 150 l/h là ok nhé.
Cột áp thì phải chọn theo thực tế vị trí lắp đặt bơm đến bể khử trùng.
Nếu pha loãng hơn thì chọn bơm công suất lớn hợn.
Lưu ý là Clo nguyên chất nhé, nếu clo không nguyên chất thì nhân thêm hệ số cho phù hợp.

VD luôn hệ thống 5000m3/d. Lấy lượng Clo cần cấp là 3mg/l. thì 1 ngày cần cấp là 3*5000/1000 =15 kg. Pha 15kg vào bồn 1,5m3.
Chọn bơm định lượng có dải công suất có thể bơm hết 1,5m3 trong 1 ngày. Q=1500/24 =62,5 l/h. Tầm này thì chọn con 150 l/h là ok nhé.
Cột áp thì phải chọn theo thực tế vị trí lắp đặt bơm đến bể khử trùng.
Nếu pha loãng hơn thì chọn bơm công suất lớn hợn.
Lưu ý là Clo nguyên chất nhé, nếu clo không nguyên chất thì nhân thêm hệ số cho phù hợp.
Bạn ơi bạn nói rõ hơn về tại sao từ 15ka pha vào bồn 1.5 m3 ạ

Bạn ơi bạn nói rõ hơn về tại sao từ 15ka pha vào bồn 1.5 m3 ạ
bạn có thể pha 1,5 kg ra bồn bao nhiêu m3 cũng được cả ở đây pha trong 1,5m3 cho dễ tính thôi. ví dụ như thế nào. 1,5kg clo bạn có thể pha ra 1,5m3 thì khi chọn bơm lưu lượng của bơm sẽ thấp, còn pha ra 3m3 thì lưu lượng bơm của bơm sẽ cao. nên ta phải pha sao cho tốt nhất.pha nồng độ quá cao thì lưu lượng bơm thấp mà dễ bị ngặt đường ống. pha loãng quá thì bơm của lớn( tôn tiền nhiều) còn clo thì thường dùng loại 70% nên khi tính lượng clo cần chia cho 0,7 để có lượng clo ko nguyên chấ cần dùng.