Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Tính toán lượng hóa chất trung hòa pH

• Thread starter Cocain
  • Ngày gửi
C

Cocain

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào các bạn,
Mình đang tính toán hóa chất trung hòa (gồm H2SO4 và NaOH) trung hòa trên đường ống từ bể điều hòa sang bể UASB, nhưng không biết cách tính như thế nào.Tính ra chủ yếu là để chọn bơm định lượng thôi. Bạn nào có bài tính mẩu cho mình xin với. Thank.

daibangxanh

Well-Known Member
Bạn nào trã lời giúp mình câu này với, mình đang cần gấp lắm:21:. Thank
Trước tiên phải đo pH của chất lượng nước trước khi trung hòa, nếu bằng 7 thì tỷ lên pha cùng nồng độ H2SO4: NaOH là 1:2 về thể tích
Nếu pH khác 7 thì phải làm thực nghiệm thui :k5798618:phải vận hành thực tế mới tối ưu hệ thống.

Một điều đáng lưu ý là sau bể UASB thì pH lại giảm do sự phân hủy tao các axit hữu cơ
Thân chào

Snow_wolf

Active Member
Tính toán lượng hóa chất trung hòa?

Chào các bạn,
Mình đang tính toán hóa chất trung hòa (gồm H2SO4 và NaOH) trung hòa trên đường ống từ bể điều hòa sang bể UASB, nhưng không biết cách tính như thế nào.Tính ra chủ yếu là để chọn bơm định lượng thôi. Bạn nào có bài tính mẩu cho mình xin với. Thank.
Cách tối ưu nhất là dựa trên kinh nghiệm hoặc thực tế.
Nếu ko có cả kinh nghiệm lẫn thực tế thì bạn cứ tính theo lý thuyết dạng pH = -lg[H+] rồi chuyển ra nồng độ H+ để chuyển đổi ra là được.
Tính bằng cách này có thể tính trung hòa bằng hydroxit gì cũng được.
Chúc bạn thành công

Chào các bạn,
pH nước thải của bạn bằng bao nhiêu? bạn phải tối ưu được nguồn thải của bạn thì mới tính có hiệu quả kinh tế cao.

C

Cocain

Guest
Thanks for all replys,
pH nước thải của bạn bằng bao nhiêu? bạn phải tối ưu được nguồn thải của bạn thì mới tính có hiệu quả kinh tế cao.
Nước thải sản xuất thì là sao biết được pH bao nhiêu được bạn, nó thay đổi liên tục đấy chứ.
Cái mình hỏi ở đây là cách trung hòa nước thải theo dạng tự động. pH được set trong khoảng 6,5 - 8,
+ Nếu cao hơn 8 thì bơm H2SO4 chạy, khi nào đến 8 thì dừng.
+ Nếu thấp hơn 6,5 thì bơm NaOH chạy đến 6,5 thì dừng.
Cái mình hỏi ở đây là trong lúc thiết kế (chưa có nước thải ra) thì làm sao biết được lượng hóa chất sử dụng để chọn bơm định lượng cho đúng.:02:

daibangxanh

Well-Known Member
Thanks for all replys,

Nước thải sản xuất thì là sao biết được pH bao nhiêu được bạn, nó thay đổi liên tục đấy chứ.
Cái mình hỏi ở đây là cách trung hòa nước thải theo dạng tự động. pH được set trong khoảng 6,5 - 8,
+ Nếu cao hơn 8 thì bơm H2SO4 chạy, khi nào đến 8 thì dừng.
+ Nếu thấp hơn 6,5 thì bơm NaOH chạy đến 6,5 thì dừng.
Cái mình hỏi ở đây là trong lúc thiết kế (chưa có nước thải ra) thì làm sao biết được lượng hóa chất sử dụng để chọn bơm định lượng cho đúng.:02:
Thứ 1: bạn đặt câu hỏi ban đầu chưa rõ ràng
Thứ 2: Nước thải sx thì cần có bể điều hòa hoặc bể phản ứng để dễ dàng điều khiển pH hơn
Thứ 3:Nếu thiết kế thì bạn vẫn chọn tỷ lệ là 2:1 còn thực tế thì chỉnh lại sau vì bao giờ cuốn hướng dẫn vận hành cũng khác với tính toán ban đầu do bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố

Thực nghiệm trên mô hình là trên hết

tinh luong hoa chat trung hoa thi cach don gian nhat la mang nuoc thai do ve lam thi nghiem jatest . tai vi tinh toan chi la sach vo thoi ko dung thuc te cua tung loai nuoc thai dau.chuc thanh cong nhe!!!

chon bom dinh luong thi dau co anh huong toi PH dau? minh co the chon bom vua phai rui thay doi nong do ma? thong thuong thi bom dinh luong BLUE_ white thi 60 lit/gio do. con he thong lon hon thi minh chon bom truc ngang lap cho no them 1 cai van 2 chieu nua la ok thoi?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trùi. cần gì phải tính. Trong hệ thống (bể điều hòa) bạn lắp 1 bộ điều khiển controller pH, và nó báo cho bạn biết hiện tại hệ thống nước thải của bạn đầu vào là bao nhiêu? khi đó hệ thống của bạn sẽ tự động bơm Naoh hay H2SO4 mà.
- Chi phí cho pH controller khoảng 50$, và cần một bác thợ điện tốt là ok!
Dễ dàng đúng không mọi người!

chon bom dinh luong thi dau co anh huong toi PH dau? minh co the chon bom vua phai rui thay doi nong do ma? thong thuong thi bom dinh luong BLUE_ white thi 60 lit/gio do. con he thong lon hon thi minh chon bom truc ngang lap cho no them 1 cai van 2 chieu nua la ok thoi?
bác này nói như thế mà chẳng hiểu gì cả. Khi bác báo giá với chủ đầu tư là bơm 60l/h nhưng khi ra thực tế thì với con bơm trên không đủ công suất thì bác đổi bơm mới thì liệu chủ đầu tư có chịu không? Cái này là lổi do bác thiết kế hay là lỗi do chủ đầu tư?
Lại còn thêm sài bơm ly tâm trục ngang nữa mới ghê chứ. Bác sài loại bơm này dùng cho các loại hóa chất thì khoảng 1 tháng là phải thay bơm.
Bác toàn đưa những thiết bị tào lao mà đi làm xử lý nước thải thì đối với chủ đầu tư không biết thì không sao chứ đưa cho người biết chút xíu họ cười cho thúi cái mặt.

Trùi. cần gì phải tính. Trong hệ thống (bể điều hòa) bạn lắp 1 bộ điều khiển controller pH, và nó báo cho bạn biết hiện tại hệ thống nước thải của bạn đầu vào là bao nhiêu? khi đó hệ thống của bạn sẽ tự động bơm Naoh hay H2SO4 mà.
- Chi phí cho pH controller khoảng 50$, và cần một bác thợ điện tốt là ok!
Dễ dàng đúng không mọi người!
Ai mà không biết phải cần 1 cái pH controler điều khiển hả bác. Nhưng nếu bác chọn 1 con bơm quá lớn thì có phải lảng phí hay không? Nếu chọn 1 con bơm với lưu lượng nhỏ thì lượng NaOH hoặc H2SO4 có phải là không đủ để bác trung hòa hay không?
Cái cần biết ở đây là làm sao để chọn 1 con bơm phù hợp nhất, chứ chọn đại ai mà không biết chọn. Kêu con nít ba tuổi nó thích số mấy thì mình chọn lưu lượng con bơm đó cũng được ah?:pudency:

tot nhat la lam jatest. voi hoa chat minh pha da biet nong do minh tinh dc can bom bao nhieu lit/gio cho luu luong nuoc thai minh tinh toan, lay cuon catalogue bom dinh luong ra ma chon gan dung. bom BLUE_WHITE thi co 6 khoang dieu chinh tuong ung cho 6 luu luong khac nhau do. chua ok thi minh thay doi nong do dung dich nghe. kinh nghiem 1 nam di lam thiet ke do. gio thi that nghiep chac la noi bay? hehe.

Snow_wolf

Active Member

tinh luong hoa chat trung hoa thi cach don gian nhat la mang nuoc thai do ve lam thi nghiem jatest . tai vi tinh toan chi la sach vo thoi ko dung thuc te cua tung loai nuoc thai dau.chuc thanh cong nhe!!!

Nếu bạn ko tính toán thì gặp phải trường hợp bơm không đủ công suất (kể cả khi đã tăng nồng độ hóa chất) thì làm sao?

bác này nói như thế mà chẳng hiểu gì cả. Khi bác báo giá với chủ đầu tư là bơm 60l/h nhưng khi ra thực tế thì với con bơm trên không đủ công suất thì bác đổi bơm mới thì liệu chủ đầu tư có chịu không? Cái này là lổi do bác thiết kế hay là lỗi do chủ đầu tư?

Ai mà không biết phải cần 1 cái pH controler điều khiển hả bác. Nhưng nếu bác chọn 1 con bơm quá lớn thì có phải lảng phí hay không? Nếu chọn 1 con bơm với lưu lượng nhỏ thì lượng NaOH hoặc H2SO4 có phải là không đủ để bác trung hòa hay không?
Cái cần biết ở đây là làm sao để chọn 1 con bơm phù hợp nhất, chứ chọn đại ai mà không biết chọn. Kêu con nít ba tuổi nó thích số mấy thì mình chọn lưu lượng con bơm đó cũng được ah?:pudency:
Bạn Suzuki hơi căng thẳng quá, các bạn thảo luận trên tinh thần tôn trọng và học tập lẫn nhau dùm mình để các thành viên có thể trao đổi thoải mái với nhau.
Xin cảm ơn

AndyVo

 H2SO4
Lưu lượng thiết kế: Q = 100m3/h
pHmax = 9 => [OH]- = 10^-5mol/l
pHtrung hòa = 7 => [OH]- = 10^-7 mol/l
Lượng H2SO4 cần thiết để trung hòa 10^-5 – 10^-7 = 9,9x10^-6 mol/l OH- là:
H2SO4 -> 2H+ + SO42-
4,95*10^-6 mol/l <- 9,9*10^-6 mol/l
K = 0,00000495 mol/l
Khối lượng phân tử H2SO4 = 98g/mol
Nồng độ dung dịch H2SO4 = 98%
Khối lượng riêng = 1,84
Liều lượng châm vào = [0,00000495mol/l*98g/mol*100000l/h]/(98%*1840g/l) = 0,027 lít/h
Lượng axit dùng trong 1 năm = 236,52 lít/năm
Giá thành 1 kg axit H2SO4 98% = 5.500 vnđ
Chi phí: 236,52 x 1,84 x 5.500 ≈ 2.393.583 vnđ/năm
 NaOH
Lưu lượng thiết kế: Q = 100m3/h
pHmin = 5 => [H]+ = 10^-5mol/l
pHtrung hòa = 7 => [H]+ = 10^-7 mol/l
Lượng NaOH cần thiết để trung hòa (10^-5 – 10^-7) mol/l H+ là:
NaOH -> Na+ + OH
9,9*10-6 mol/l <- 9,9*10-6 mol/l
K = 0,0000099 mol/l
Khối lượng phân tử NaOH = 40g/mol
Nồng độ dung dịch NaOH = 30%
Khối lượng riêng = 1,33g/ml
Liều lượng châm vào = [0,0000099mol/l*40g/mol*100000l/h]/(30%*1330g/l) = 0,099 lít/h
Lượng NaOH dùng trong 1 năm ≈ 867,3 lít/năm
Giá thành 1 kg NaOH 30% = 4.300 vnđ/kg

Dựa vào liều lượng châm có thể chọn bơm luôn. Đây là phần tíh toán trong đồ án chuyên nghành của mình (ko chắc đúng 100%):005:

Sửa lần cuối:
Bác chủ nóng tính quá.
Mình đang quản lý 5 trạm XLNT có sử dụng bộ điều khiển PH và mình xin đưa ra ý kiến như sau:

- Bác không nói rõ PH đầu vào: đúng như bác nói là nó thay đổi liên tục, bên mình cũng thế, vậy nên bác phải lấy giá trị thấp nhất để tính bơm NAOH và cao nhất để tính bơm H2SO4 để đảm bảo lúc nào bác cũng xử lý được.
- Bác không cho công suất xử lý thì tính làm sao.
- Bác không nói nồng độ hoá chất sử dụng thì biết tính thế nào
- Bác tính ra bơm rồi phải nhân x2 đến x3 lần gia trị thực để ra giá trị của bơm => Đảm bảo độ bền của bơm cũng như có hệ số an toàn khi nước thải thay đổi. Bác tính ra 100ml/h mà bác chọn đúng con bơm 100ml/h là vứt. Mặt khác các bơm công suất lưu lượng khác nhau nhưng cùng hãng cùng kiểu bơm thì giá lại ngang nhau chứ không sợ lãng phí đâu bạn. Cứ mua bơm to rồi chỉnh lưu lượng nhỏ lại 30-50% cho bền
Tuyệt đối tránh xa mấy thằng bluewhite dùng nhanh hỏng lắm.
Bơm PAC với polymer thì phải canh từng tí chứ bơm H2SO4 với NAOH thì lo gì. Bên mình chỉnh bơm xuống còn 5% mà chạy vẫn ổn định lắm.
- Về tính như nào thì các bác trên nói rõ rồi nhé.

Theo mình bạn cứ OBL model MB (trạm nhỏ) hoặc MC (trạm lớn) mà táng

Sửa lần cuối:

Chủ đề mới