Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Tính toán, thiết kế bể aeroten???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
em không biết hỏi cái này ra có bị coi là kém quá không nhưng hiện tại em mới chỉ đang là sinh viên năm 2, mới bập bẹ học chuyên ngành nên tự thấy mình rất gà và có một đề bài mà e khá thắc mắc như sau:
Thiết kế, tính toán bể aeroten để xử lý:
COD vào = 500mg/l
BOD5 vào = 360mg/l
COD ra = 80 mg/l
BOD5 ra = 50 mg/l
Tổng N = 73mg/l
Tổng N ra = 30mg/l
X= 1500mg/l
bùn tuần hoàn Xt = 10000mg/l
Y=0.3
tuổi bùn= 2 ngày
Em muốn hỏi khi làm những bài thiết kế thế này thì mình phải tìm những gì ạ???? Mong các anh, chị trong 4rum giúp đỡ hjx

Sửa lần cuối:
Tính toán bể Aeroten mục đích cuối cùng là em dựa vào những thông số trên để tính được kích thước bể + Lượng khí cần cung cấp. Vậy thôi
Các công thức tính thì bạn có thể tham khảo sách (Có rất nhiểu cách tính) --> cuốn của thầy Lâm Minh Triết xem ra dễ hiểu nhất.
Chúc thành công.

:D thank ông anh nhìu heg, nhưng tiếc là e chưa tìm mua đc cuốn này, e thấy trên này mọi người nói cuốn đó nhiều lắm nhưng không gặp để mua được, e thì lại ở tỉnh lẻ, nên chỉ biết đặt hàng trên mạng thôi nhưng đến h vẫn chưa nhận đc hjx
vậy trường hợp cụ thể như bài trên thì có cách làm nào hả a, đề này e bí ở chỗ là không có lưu lượng nước thải, nếu không có thì có tính đựoc không các a, hay đề này thiếu dữ kiện :(

Ặc! Không có lưu lượng thì làm thế nào mà thiết kế? Em cứ tưởng tượng thế này. Một người mỗi ngày nên uống 2l nước. Giờ họ không cho em biết thể tích nước là bao nhiêu thì làm sao em biết cần bao nhiêu người mới uống hết được lượng nước đó. Có phải không nào?

Snow_wolf

Active Member
:D thank ông anh nhìu heg, nhưng tiếc là e chưa tìm mua đc cuốn này, e thấy trên này mọi người nói cuốn đó nhiều lắm nhưng không gặp để mua được, e thì lại ở tỉnh lẻ, nên chỉ biết đặt hàng trên mạng thôi nhưng đến h vẫn chưa nhận đc hjx
vậy trường hợp cụ thể như bài trên thì có cách làm nào hả a, đề này e bí ở chỗ là không có lưu lượng nước thải, nếu không có thì có tính đựoc không các a, hay đề này thiếu dữ kiện :(
Các giáo trình tính toán về Aerotank ở dạng file trên diễn đàn cũng có rất nhiều, bạn kiếm thêm đi nhé.

Bạn vào thanh tìm kiếm ở phía dưới banner, gõ từ cần tìm, enter là ok

Đ

Đông

Guest
Đúng. Không có lưu lượng làm sao mà thiết kế. Cuốn sách thiết kế của thầy Lâm Minh Triết thực tế nhất trong các loại sách thiết kế.
Thiết kế một bể Aeroten ban cần biết các thông số trên, nhưng thực tế thì COD hay các thông số khác lại không lý tưởng như em nghĩ đâu.Nồng độ đàu vào thay đổi ---- COD và các thông số khác cũng thay đổi theo. Ban còn thiếu một chỉ tiêu, chỉ tiêu này không cần cho thiết kế nhưng phải đảm bảo để vi sinh không bị chết đó là pH = 6.5 - 8.5.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Bạn đặt ở trang nào vậy? Chỉ cho mình với, mình tìm mãi để đặt hàng mà ko thấy.:005:

Về vấn đề lưu lượng thì đó cũng ko có gì to tát lắm. Bạn cứ lập 1 file excel các bước tính toán (theo mình thì bạn cứ liệt kê các thông số cần thiết vào file, mỗi thông số 1 dòng riêng). Làm như vậy thì bạn sẽ thử được sự thay đổi của nhiều thông số mà đỡ phải tính toán mà vẫn có kết quả đầu ra chuẩn.
:welcome:

Bạn đặt ở trang nào vậy? Chỉ cho mình với, mình tìm mãi để đặt hàng mà ko thấy.:005:

Về vấn đề lưu lượng thì đó cũng ko có gì to tát lắm. Bạn cứ lập 1 file excel các bước tính toán (theo mình thì bạn cứ liệt kê các thông số cần thiết vào file, mỗi thông số 1 dòng riêng). Làm như vậy thì bạn sẽ thử được sự thay đổi của nhiều thông số mà đỡ phải tính toán mà vẫn có kết quả đầu ra chuẩn.
:welcome:
Tớ đặt ở saharavn.com họ nói là chậm nhất 7 ngày sẽ có hàng gửi tận nhà thế mà tớ đợi cả tháng nay vẫn chưa thấy động tĩnh gì, làm ăn tắc trách quá, hiện h mình chỉ có mỗi quyển của thầy Hoàng Huệ nhưng trong sách thấy bài nào cũng có lưu lượng. Không biết thế nào có khi mình phải hỏi cô giáo xem lại chứ đây là bài lấy điểm tư cách vớ vẩn ko làm đc thì chắc đời mình xuống dốc :|

Đúng. Không có lưu lượng làm sao mà thiết kế. Cuốn sách thiết kế của thầy Lâm Minh Triết thực tế nhất trong các loại sách thiết kế.
Thiết kế một bể Aeroten ban cần biết các thông số trên, nhưng thực tế thì COD hay các thông số khác lại không lý tưởng như em nghĩ đâu.Nồng độ đàu vào thay đổi ---- COD và các thông số khác cũng thay đổi theo. Ban còn thiếu một chỉ tiêu, chỉ tiêu này không cần cho thiết kế nhưng phải đảm bảo để vi sinh không bị chết đó là pH = 6.5 - 8.5.
Nguyễn Văn Đông
0979 211 412
Dạ, cái phần pH thì em cũng có biết một chút nhưng nói chung bây h em vẫn đang học trên sách vở đầy tính lý thuyết nênn nhờ mọi người chỉ dạy thêm, em cám ơn lắm lắm :3316978:

Tớ đặt ở saharavn.com họ nói là chậm nhất 7 ngày sẽ có hàng gửi tận nhà thế mà tớ đợi cả tháng nay vẫn chưa thấy động tĩnh gì, làm ăn tắc trách quá, hiện h mình chỉ có mỗi quyển của thầy Hoàng Huệ nhưng trong sách thấy bài nào cũng có lưu lượng. Không biết thế nào có khi mình phải hỏi cô giáo xem lại chứ đây là bài lấy điểm tư cách vớ vẩn ko làm đc thì chắc đời mình xuống dốc :|
Bạn phải rút ra được công thức tổng quát từ các bài đó chứ. Nếu ko thì làm sao bạn tính toán cho các công trình khác được.
Từ công thức tổng quát thì lập được bảng tính excel mà.

Chủ đề mới