Ứng dụng Gom Rác GRAC

tổ chức quản lí giám sát môi trường?

• Thread starter hanhsp
  • Ngày gửi
H

hanhsp

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Các bạn ơi. Cho mình hỏi cái này chút. Mình đang làm DTM nhà máy giấy.Phần tổ chức giám sát môi trường có tần suất là 2 lần / 1 năm.Vì sao người ta ko chọn 3 hay 4 hoặc 1 mà là 2 vậy. Đó là một trong những câu hỏi để bảo vệ trước hội đồng. Mình đang bí lắm....Thứ 2 này báo cáo rùi...

daibangxanh

Well-Known Member
Bạn mở thông tư 04 và thông tư 05 ra, trong đó ghi rõ là:
4.3. Chế độ báo cáo
Kết quả thực hiện công tác bảo vệ môi trường và kết quả giám sát môi trường được lưu giữ tại cơ sở/khu sản xuất, kinh doanh, dịch vụ và định kỳ gửi báo cáo về cơ quan phê duyệt đề án bảo vệ môi trường để kiểm tra, giám sát. Tần suất báo cáo tối thiểu là 02 lần/năm (trước ngày 15 tháng 6 và ngày 15 tháng 12 hàng năm).
Tuy là nói vậy nhưng một số doanh nghiệp vẫn báo cáo 1 lần/năm hoặc ko làm (chắc do quen biết) hoặc là các khu du lịch, resort, nhà máy ít gây ô nhiễm

Còn đối với các nhà máy công nghiệp nặng như: luyện kim cán thép,... thì các cơ quan quản lý yêu cầu báo cáo theo quý 4 lần/năm

H

hanhsp

Guest
giám sat môi truong....

Bạn ơi.. Hổng lẽ giáo viên hỏi mình nói là trong thông tư quy định vậy hả bạn. Như vậy thì chưa đạt yêu cầu của thầy mình bạn a. Giáo viên yêu cầu phải giải thich được vì sao nguoi ta quy dịnh nhà máy giấy thì chuong trình giám sat la 2 lan /nam. Nhóm mình đang bí lắm.....

minhnhu

Theo minh thì giám sát tối thiểu 2 lần /năm có thể giải thích:
- Theo thông tư (cái này thì chắc chắn mà, nằm trong luật, và luật thì mình phải làm theo).
- Lí do yêu cầu tối thiểu 2/năm là do người làm ra luật họ đã coi về điều kiện thời tiết ở Việt Nam. Dù trong Nam hay ngoài Bắc thì cũng có tối thiểu là 2 mùa (mùa nắng và mùa mưa). Các tác động gây ô nhiem nhiều hay ít ngoài việc phụ thuộc vào nguồn thải còn phụ thuộc vào thời tiết: nắng, mưa, tốc độ gió....Nên việc kiểm soát tối thiểu 2 lần/năm là cần thiết. Ở những vùng có điều kiện khí hậu thau đổi liên tục + nguồn xả phức tạp thì cần kiểm soát nhiều hơn.

lekiet_09

còn 1 điều quan trọng là:

khi luật ra như vậy họ cũng cân nhắc về khả năng tài chính của doanh nghiệp, vd: bình quân mỗi báo cáo giám sát môi trường thuê đơn vị tư vấn la 10 triệu(bình quân). 1 doanh nghiệp làm 1 nam la 20triệu rồi. bạn muốn làm 3 hay 4 lần chắc doanh nghiệp phá sản hàng loạt quá