Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Trạm xử lí tập trung KCN T**B****

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Xin chân thành cảm ơn bạn GMO-Jupiter đã đóng góp cho diễn đàn một bộ hình rất quí giá.

Đây là hình ảnh về hệ thống xử lí nước thải tập trung KCN T**B****
Công suất xử lí 2000m3/ngày đêm

Hình 1

Hình 2

Hình 3

Hình 4

Hình 5

Hình 6

Hình 7

Hình 8

Hình 9

Hình 10

Hình 11

Hình 12

Hình 13

Hình 14

Hình 15

Hình 16

Mấy hình này chắc các bạn nhìn là biết rồi đúng ko?
Các bạn có gì thắc mắc có thể hỏi trực tiếp trong bài này.
Các chú thích về hình ảnh sẽ được bổ sung từ từ

Sửa lần cuối:
@cafesua47: Hình 3 và hình 4 là thiết bị lượt rác.
Sơ đồ công nghệ của hệ thống XLNT tập trung KCN T**B**** là:
scr -> Hố thu gom -> thiết bị lượt rác -> điều hòa -> tuyển nổi -> SBR-> khử trùng
Rất tiếc là bể tuyển nổi hôm đó mình quay chứ không chụp, mà file đó lại bị hư nên không cho các bạn xem được. Còn bể điều hòa thì bị đậy nắp kín nên không thể thấy gì trong đó được.

KCN T**B**** được xem là KCN chuẩn và sạch nhất Tp rồi đó. Nước ra rất trong, người ta tận dụng nguồn nước đó để tưới cây trong KCN

Có 1 câu hỏi nhỏ cho các bạn. Tại bể SBR có sự khác biệt so với cái bạn đang học. Tại sao như vậy?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

sunny

Guest
Xin sửa chữa tí xíu hen,
hình 1 là dây chuyền công nghệ trong phòng quản lý của nhà mạy
hình 3, 4 là thiết bị lọc rác tinh đó bạn chạy hơi bị được đấy, nằm cạnh lọc rác tinh đó là bể vớt dầu chứ hổng phải bể tuyển nổi đâu anh GMO_Jupiter ơi...
rồi từ bể vớt dầu nước sẽ chảy xuống bể điều hòa đặt âm ở dưới đấy, mình thấy hết rùi.
hình 5, 6, 7, 8, 9 đó là 2 đơn nguyên bể SBR(cũng giống Aerotank thôi nhưng phần lắng bùn thực hiện phía bên trong của bể luôn phía cuối)
còn hình tiếp theo là bể khử trùng, nhưng cũng có lắng một phần đó bạn, còn một bể chứa mà như mình hỏi thì người ta nói là hồ ổn định chứa nước ra để nuôi cá, với tưới cây cho khu công nghiệp đó hihi...
anh chụp thiếu song chắn rác với hố thu rùi, song chắn rác tự động cào cào zui lắm nha..., còn những ảnh sau là máy ép bùn với sân phơi bùn...

Snow_wolf

Active Member
:1998618: Chưa đi coi lần nào làm sao mà biết cái SBR nó có vấn đề gì trời. :1998618:
hình 8 là ngăn thứ 1 của bể SBR, hình 9 là ngăn thứ 2 của bể SBR. Lục lại sách nào nói về bể SBR xem thử có gì khác thường không?

Hôm nào rãnh thì chạy qua nhà Jupiter dẫn đi cho xem, nhà cũng hơi gần đó mà. :khi1885867:

S

sunny

Guest
Em không hiểu anh Jupiter muốn hỏi cái khác thường là cái khác thường gì, nhưng theo em hiểu bể SBR kết hợp với lắng, ngăn trước thì sục khí, còn ngăn sau thì cho lắng... phải xem kĩ lại SBR mới được hix không được học nên lơ là quá sorry pà kon nghen,phải nhờ anh Jupiter chỉ giáo thêm cho em với hihi

Mình xin chỉnh lại qui trình 1 chút:
SCR->Hố thu gom-> Thiết bị lượt rác-> Bể vớt dầu-> Bể điều hòa-> Bể SBR-> Khử trùng

Có 1 câu hỏi nhỏ cho các bạn. Tại bể SBR có sự khác biệt so với cái bạn đang học. Tại sao như vậy?
Cái câu hỏi này chưa có bạn nào giải đáp được ah? Lời gợi ý đã nằm ở phía trên.

:chair:
@cafesua47: Hình 3 và hình 4 là thiết bị lượt rác.
Sơ đồ công nghệ của hệ thống XLNT tập trung KCN T**B**** là:
scr -> Hố thu gom -> thiết bị lượt rác -> điều hòa -> tuyển nổi -> SBR-> khử trùng
Rất tiếc là bể tuyển nổi hôm đó mình quay chứ không chụp, mà file đó lại bị hư nên không cho các bạn xem được. Còn bể điều hòa thì bị đậy nắp kín nên không thể thấy gì trong đó được.

KCN T**B**** được xem là KCN chuẩn và sạch nhất Tp rồi đó. Nước ra rất trong, người ta tận dụng nguồn nước đó để tưới cây trong KCN

Bác jupiter hỏi khó quá. Công nghệ của khu xử lý mà bác post lên chúng em không biết như thế nào(its nhất là cấu tạo của bể SBR ấy) thì làm sao mà có thể trả lời được là nó khác với SBR mà chúng em được học NTN.
Thế thì càng không trả lời được tại sao nó lại khác như thế
Cũng may là không ai trả lời chứ không cứ căn cứ vào mấy cái ảnh kia thì khác nào Thày bói xem voi hả bác?

C

ChipCon

Guest
Cái khung bằng sắt ở phía trên bể SBR là gì vậy ta?
Cái khung bằng sắt đó dùng để cẩu và vận chuyển cái máy sục khí đặt ở dưới đáy bể ( cái máy hơi bị to á ..) ...
Hiện tại thì cái khung đó cho voi kéo cũng hổng có chạy vì nó rỉ sét 4 cái chân roài ..hì hì, chắc bán sắt vụn được (bởi nó hầu như ko được sử dụng):46:

C

ChipCon

Guest
Mình xin chỉnh lại qui trình 1 chút:
SCR->Hố thu gom-> Thiết bị lượt rác-> Bể vớt dầu-> Bể điều hòa-> Bể SBR-> Khử trùng

Cái câu hỏi này chưa có bạn nào giải đáp được ah? Lời gợi ý đã nằm ở phía trên.
Theo lý thuyết thì một bể sục, 1 bể lắng. Nhưng ở đây 2 bể lại hoạt động song song, các bạn để ý tấm hình số 6. :3316978::3316978:

hoahiep

Active Member
nước thải kcn nó đâu có đều về lưu lượng và chất lượng, nhiều cty xả trộm nước chưa qua xl sơ bộ pH thấp cho vào thẳng đi luôn cả hệ thống thì sao, phải có bể điều hòa để đỡ mấy ông này chứ. Với lại ko nhất thiết là 1 chạy 1 nghĩ, đôi khi để xử lý hiệu quả thời gian các pha có thể thay đổi, có khi 2 cái cùng chạy ấy chứ ;))