Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Trồng cây trên đai bảo vệ taluy sườn tầng khai thác khoáng sản

Biển Hát

Mầm xanh
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Anh chị cho em tham khảo ý kiến với!
Theo Thông tư 38/2015: Khai trường kết thúc khai thác địa hình khác dạng hố mỏ. Ví dụ khai thác đá xây dựng có tiến hành cắt tầng , phủ đất trồng cây ( hạng mục cải tạo tuy luy sườn tầng, phủ đất trồng cây trên đai bảo vệ, phủ đất trồng cây đáy mong). Anh chỉ cho em hỏi trên đai bảo vệ thì nên trồng cây gì vừa đảm bảo kỹ thuật và kinh tế. Trong khi đáy moong và khu phụ trợ em lựa chọn giống cấy trồng phù hợp với điều kiện, tự nhiên là cây keo lá tràm hạt. Em cám ơn!

jujununi11

Cây công nghiệp
Cảm xúc
40
Chon cây gì thì chọn theo điều kiện tự nhiên và khí hậu của địa phương thôi. Nhưng cũng cần xem xét các mặt tầng sau khi kết thúc khai thác còn đường đi lại để trồng cây nữa không nhé.
Như tỉnh mình chủ yếu là khai thác đá, các mặt tầng vẫn cải tạo đảm bảo độ an toàn nhưng không trồng gì cả. Để cỏ mọc tự nhiên thôi.
Với lại trên nền đá gốc thì việc trộng cây lấy gỗ là tương đối khó khăn do cần lượng đất phủ tương đổi dầy.

Biển Hát

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Chon cây gì thì chọn theo điều kiện tự nhiên và khí hậu của địa phương thôi. Nhưng cũng cần xem xét các mặt tầng sau khi kết thúc khai thác còn đường đi lại để trồng cây nữa không nhé.
Như tỉnh mình chủ yếu là khai thác đá, các mặt tầng vẫn cải tạo đảm bảo độ an toàn nhưng không trồng gì cả. Để cỏ mọc tự nhiên thôi.
Với lại trên nền đá gốc thì việc trộng cây lấy gỗ là tương đối khó khăn do cần lượng đất phủ tương đổi dầy.
Cám ơn anh! em cũng làm cải tạo khai thác đá, trước giờ vẫn chỉ cải tạo sườn tầng đưa về trạng thái an toàn, nhưng nay theo thông tư mới các anh chị bên chi cục yêu cầu trồng cây trên đai bảo vệ. chiều rộng đai bảo vệ là 3,5m. không hiểu bằng cách nào để trồng.

jujununi11

Cây công nghiệp
Cảm xúc
40
Bạn xem lại bản đồ kết thúc khai thác xem có đường lên không, nếu không có thì bạn có thể đề xuất việc cải tạo phục hồi môi trường thực hiện theo từng năm trong quá trình khai thác, kết thúc tầng nào ta cải tạo tầng đó, như vậy thì có thể thực hiện được. (có bản đồ 3d là dễ nhìn nhất).
Tuy nhiên khai thác đá xây dựng thì việc nổ mìn là không thể tránh khỏi nên bạn cũng cần lường trước khả năng sạt lở moong khai thác trong những năm khai thác tiếp theo sẽ ảnh hưởng đến các mặt tầng sườn tầng đã cải tạo năm trước.
Và tốt nhất là bạn cứ cầm bản đồ sang bên CCBVMT hỏi, em cần trồng chỗ nào, chỗ nào không cần trồng..., và trồng thì trồng cây gì (nhớ dự phòng 1-2 phương án để đưa ra cho họ tham khảo). Họ khác cho bạn các lời khuyên hợp lý với hồ sơ và như vậy sẽ không bị mắc trong lần tình hồ sơ tiếp theo.
Chúc may mắn.

luunk2701

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Bạn xem lại bản đồ kết thúc khai thác xem có đường lên không, nếu không có thì bạn có thể đề xuất việc cải tạo phục hồi môi trường thực hiện theo từng năm trong quá trình khai thác, kết thúc tầng nào ta cải tạo tầng đó, như vậy thì có thể thực hiện được. (có bản đồ 3d là dễ nhìn nhất).
Tuy nhiên khai thác đá xây dựng thì việc nổ mìn là không thể tránh khỏi nên bạn cũng cần lường trước khả năng sạt lở moong khai thác trong những năm khai thác tiếp theo sẽ ảnh hưởng đến các mặt tầng sườn tầng đã cải tạo năm trước.
Và tốt nhất là bạn cứ cầm bản đồ sang bên CCBVMT hỏi, em cần trồng chỗ nào, chỗ nào không cần trồng..., và trồng thì trồng cây gì (nhớ dự phòng 1-2 phương án để đưa ra cho họ tham khảo). Họ khác cho bạn các lời khuyên hợp lý với hồ sơ và như vậy sẽ không bị mắc trong lần tình hồ sơ tiếp theo.
Chúc may mắn.
Mình đang bắt đầu vào công việc lập phương án cải tạo, phục hồi môi trường cho mỏ đá. Có nhiều thứ thật bỡ ngỡ, chưa hiểu hết mong bạn chỉ dẫn cho mình ít kinh nghiệm với. Bạn có thể gửi cho mình tham khảo về các bản đồ ở phần phụ lục theo thông tư 38/2015 yêu cầu được không (file ảnh). Nhìn mấy tấm bản đồ này mình có thể hiểu rõ hơn và biết bắt đầu từ đâu. Mail của mình là luunk2701@gmail.com. Chân thành cảm ơn bạn.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua