Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

tư vấn mua giấy phép môi trường

GMO_Jupiter

Cây công nghiệp
Cảm xúc
8
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Đây là câu hỏi của 1 bạn sinh viên gởi cho mình, mình xin gởi lại câu hỏi này cho các bạn (bởi vì mình không biết trã lời) mong các bạn giúp đở.
Cho em hỏi 1 công ty như thế nào thì có thể bán giấy phép môi trường ( cụ thể là xả thải) cho 1 công ty khác đang cần, và thủ tục như thế nào? xin anh giúp em, em đang làm bài luận, cần rất gấp ah, mà lại thiếu thông tin quá, nếu được thì anh cho em gặp anh luôn.

caitienxanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Đây là câu hỏi của 1 bạn sinh viên gởi cho mình, mình xin gởi lại câu hỏi này cho các bạn (bởi vì mình không biết trã lời) mong các bạn giúp đở.
Cho em hỏi 1 công ty như thế nào thì có thể bán giấy phép môi trường ( cụ thể là xả thải) cho 1 công ty khác đang cần, và thủ tục như thế nào? xin anh giúp em, em đang làm bài luận, cần rất gấp ah, mà lại thiếu thông tin quá, nếu được thì anh cho em gặp anh luôn.

"Bán giấy phép môi trường" (Xả thải) cái này minh nghe lạ quá. Vì theo quy trình làm giấy phép môi trường thì thường mang tên đơn vị thực hiện và có đầy đủ cơ sở pháp lý, an toàn môi trường và theo các tiêu chuẩn mới được cấp phép.
Theo mình nghĩ nếu có thể bán giấy phép môi trường (xả thải) khi công ty đó có mô hình hoạt động tương đương và điều kiện xả thải tương đương. Tuy nhiên minh nghĩ đây là điều không khả thi vì như vậy Sở tài nguyên và môi trường không kiểm soát được. Mình chưa thấy quy định nào có thể bán giấy pép này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Haniban

Guest
giấy phép xa thải mà bạn noi ở đây chính là ''Cota'' ô nhiễm, bạn có thể hiểu nôm na nó la như này:Có một hồ nước lớn hiện đang được sử dụng vào một mục đích nào đó, bây giờ mình muốn đổ vào hồ một lượng nước thải (giả sử là có chứa hàm lượng BOD nào đó), bài toán đặt ra là liệu mình xả bao nhiêu tấn BOD vào hồ mà không làm ảnh hưởng tới mục đích đang sử dụng. Để giải quyết vấn đề này thì các nhà khoa học sẽ tính toán xem có thể đổ ra hồ X tấn BOD/1 năm mà không làm ảnh hưởng tới hồ. trên cơ sở đó nhà nước hoặc chính quyền địa phương có thể phát hành 100 giấy phép với mỗi giấy có quyền xả thải 1% của X tấn BOD nói trên.
Với trường hợp có nhiều doanh nghiệp cùng tiến hành xả thải nước vào hồ. Họ sẽ phải mua giấy phép này. Giả sử doanh nghiệp A mua 5 giấy phép(mỗi giấy 1% của X nói trên) nhưng họ chỉ xả thải vào hồ một lượng chất chỉ chứa khoảng 2%.vậy còn 3% còn lại họ có thể bán lại cho các doanh nghiệp khác có nhu cầu xả thải vào hồ. Chỉ đơn giản vậy thôi.
từ trên ta có thể đưa ra các kết luận sau:
+/ các doanh nghiệp có thể bán cota cho nhau trong trường hợp cùng xả thải vào một hồ nước nước thỉa có chứa các chất ô nhiễm trong giấy phép
còn thủ tục như thế nào thì mình hok biet

P

Phạm Anh Việt

Guest
Khi học môn kinh tế môi trường thầy giáo mình cũng có nói về Cota nhưng mình chưa thấy cơ quan nào đề cập đến vấn đề này. Theo thầy mình nói Cota này còn sử dụng giữa các địa phương, quốc gia nữa đấy.
Mua bán quyền xả thải là một trong những phương pháp quản lý môi trường hiệu quả - được áp dụng ở các nước phát triển. Phương pháp này có nhiều cái lợi (để hiểu chi tiết bạn tìm sách kinh tế môi trường đọc nhé.) Tuy nhiên, ở Việt Nam hiện chưa sử dụng hình thức này.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua