Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Unitank - Điều kiện nước thải đầu vào

• Thread starter KYNGUYENXANH
  • Ngày gửi

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
em làm xử lý nước thải KCN, đầu vào đạt tiêu chuẩn lạoi B, ra đạt lạoi A, ham lượng SS đầu vào là 220-250mg/l, có cần bể trộn hay tạo bông 0?
Bạn này nói rõ hơn về công nghệ luôn đi, vì đằng sau nó là bể gì, nếu earotank thì đằng sau ss =150mg/l. Nếu bạn xài song chắn rác và hầm bơm tiếp nhận thì nó mất mấy % rồi, tùy vào cách tính của bạn, chưa chắc phải xài đến bể keo tụ tạo bông đâu :41:

Snow_wolf

Active Member
Nếu bạn đã học hóa và nay làm ngành môi trường thì mình nghĩ nên đọc sách 2 cuốn cơ bản thôi:

+ Làm về xử lí nước ăn uống (nước cấp): Xử lý nước cấp - Nguyễn Ngọc Dung
+ Xử lý nước thải: Xử lý nước thải - Trịnh Xuân Lai

2 cuốn này sẽ cung cấp cho bạn kiến thức cơ bản và ứng dụng nhanh nhất. Tuy nhiên, 2 cuốn này chỉ là cơ sở thôi, muốn đi sâu thì còn nhiều sách lắm.
Bạn luyện xong 2 cuốn này đi mình chỉ tiếp:46:

P

phong-lan

Guest
Thắc mắc về đề bài

Sao tui thắc mắc về đề bài của kynguyenxanh quá nếu đầu vào đạt tiêu chuẩn loại B thì có lí do gì SS = 220-250 mg/l.
SS loại B chỉ có 100mg/l thôi mà :gunsmilie:

Không hiêu??????

Gửi kynguyenxanh TCVN: 5945-2005 bạn coi lại thử, có đề bài đúng thì mới có đáp số đúng chứ. :50:

Đính kèm

K

KYNGUYENXANH

Guest
SORRy, ý em nói là những chỉ tiêu khác thỉ đạt loại B trừ BOD COD SS Coliforms, Tổng N, P ( do đã đc xử lý cục bộ ở các nhà máy xí nghiệp trứơckhi thải vào trạm xử lý tập trung của KCN). công nghệ em dùng là unitank, nhưng tài liệu lấy trên dd về 0 có phần tình toán các anh ạ! chỉ nói chung chung về công nghệ thôi a

P

phong-lan

Guest
thêm thông tin đề bài

Bạn kynguyenxanh nên đưa thêm thông số về BOD đầu vào.
Vì unitank bị giới hạn bởi SS lẫn BOD đầu vào nên chỉ dựa vào SS ko thể nói chính xác được.
Bạn nên đưa công nghệ của Xử lí sơ bộ thì mới biết là có cần trộn tạo bông hay ko? Thí dụ như có Lắng cát, bể điều hòa, song chắn rác... thì lượng SS đã giảm nhiều rồi. Nhưng lượng BOD vẫn chưa giảm đến ngưỡng của Unitank thì toi. :00068:

C

cuc-vang

Guest
Tham khảo - Ngưỡng đầu vào của unitank

Mình có tham khảo một số công trình unitank ở một số nước.
Đầu vào cao nhất mà mình thấy là:
BOD = 400 mg/l
SS = 400 mg/l
COD = 600 mg/l

Tuy nhiên đây chỉ là số liệu tham khảo. Bạn nên xem xét kĩ các yếu tố trước khi thiết kế.

Link tham khảo:
http://www.envirosim.com/downloads/updates/unitank/unitank_conf.php
http://www.ep65.com/water/sh/200705/3618.html

Nhược điểm của Unitank

daibangxanh nói unitank có nhược điểm thì phái nói rõ ra chứ, tui thấy nó toàn là ưu điểm ko đó chứ.
Kể thử cho nghe nè:
+ Do quá trình xử lí và lắng trong cùng 1 bể nên tiết kiệm được chi phí
+ Quá trình lắng tại chỗ nên ko cần hút bùn ra, nên có thể điều chỉnh được nồng độ sinh khối cho lần hoạt động lần sau.
+ Quá trình sục khí và lắng từng mẻ của unitank sẽ có ưu điểm là dễ dàng điều chỉnh được quá trình xử lí và đặc biệt là có khả năng khử nitơ.

Thấy chưa, toàn là ưu điểm có thấy nhược điểm nào đâu.

daibangxanh nói unitank có nhược điểm thì phái nói rõ ra chứ, tui thấy nó toàn là ưu điểm ko đó chứ.
Kể thử cho nghe nè:
+ Do quá trình xử lí và lắng trong cùng 1 bể nên tiết kiệm được chi phí
+ Quá trình lắng tại chỗ nên ko cần hút bùn ra, nên có thể điều chỉnh được nồng độ sinh khối cho lần hoạt động lần sau.
+ Quá trình sục khí và lắng từng mẻ của unitank sẽ có ưu điểm là dễ dàng điều chỉnh được quá trình xử lí và đặc biệt là có khả năng khử nitơ.

Thấy chưa, toàn là ưu điểm có thấy nhược điểm nào đâu.
mai-vang thân,

Khi vận hành bể unitank có một số vấn đề :
1/ Nếu bạn dùng máng thu nước tại ngăn A, C, trong quá trình sục khí thì hỗn hợp bùn và nước thải chảy vào máng thu nên giai đoạn xả nước ban đầu sẽ mang theo một ít lượng cặn
2/ Việc thu gom bùn dư khó khăn do đáy bể bằng phẳng, nồng độ bùn loãng
3/ Việc thứ 3 là gì thì mình không biết, hihi
Chào.

anhdang

tui cũng đồng ý với Maivang đó, unitank bây giờ được cải tiến nhiều, vẫn còn ứng dụng rất tốt, bạn đến KCN Tân tạo xem thử đi.hệ thống vẫn vận hành ngon lành, nước đầu ra khá tốt, mặc dù phần lớn các cty ở đây đều không có xử lý cục bộ trước khi thải ra.

H

Hải Anh close pass

Guest
hiện nay unitank đã được cải tiến rất nhiều, có công nghệ nào mới là ok đâu fải ko?
unitank ko bị giới hạn nào của nước thải đầu vào, mà tùy từng loại nước thải và nồng độ vào sẽ có các công nghệ tương ứng : công nghệ unitank bể đôi, công nghệ unitank một bậc khiếu khí (KCN Biên Hòa- Đnai), công nghệ unitank một bậc khiếu khí và khử nitơ ( KCN Long Bình - ĐNai), công nghệ unitank một bậc kị khí và hiếu khí (nhà máy đường Cam Ranh - Khánh Hòa), công nghệ unitank thế hệ thứ 3 (KCN Tam Phước - Đnai), ....

Chủ đề mới