Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

vân đề nan giải của keo tụ đây

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
em đó các bác biết khi mình tiến hành keo tụ mà mà các hạt keo vẫn không chịu lắng là vi sao đố mọi người đó:21::045::012:
Theo lý thuyết thì việc keo tụ không liên quan gì đến việc lắng xuống, nổi lên hoặc lềnh bềnh của bông cặn cả.
Nổi lên, chìm xuống hay lênh đênh là phụ thuộc vào tính chất của các hạt keo sau khi bị mất tính ổn định

Theo lý thuyết thì việc keo tụ không liên quan gì đến việc lắng xuống, nổi lên hoặc lềnh bềnh của bông cặn cả.
Nổi lên, chìm xuống hay lênh đênh là phụ thuộc vào tính chất của các hạt keo sau khi bị mất tính ổn định
Bổ xung cho bạn thêm nữa là liên quan đến thiết kế, thiết bị lắp đặt hệ thống để hạt lơ lửng nổi lên hoặc chìm xuống

M

mdlhvn

Guest
Keo tụ dùng trong xử lý nước thì phải kèm với lắng chứ, hạt keo tụ lại mà không lắng thì chả có ý nghĩa gì. Dĩ nhiên về mặt lý thuyết, keo tụ chỉ là bước đầu phá vỡ tính bền của hệ keo (do các hạt keo tích điện trái dấu trên bề mặt đẩy nhau). Để các hạt keo lắng xuống hiệu quả thì có thể dùng thêm chất tạo bông và thiết kế bể lắng hợp lý như bạn gì nói ở trên. Cái này có lẽ nằm ở lý thuyết sa lắng, có phương trình sa lắng đấy nhưng mình quên rồi, lôi nó ra rồi xem thử cần điều chỉnh yếu tố nào.

Snow_wolf

Active Member

Snow_wolf

Active Member
Chắc chắn một điều là hiệu suất lắng thực tế không bao giờ cao được như thí nghiệm được vì ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố thực.

Trường hợp này theo mình có rất nhiều vấn đề có thể xảy ra:
+ Trộn nhanh và tạo bông chưa chuẩn
+ Bể lắng thiết kế chưa đúng (bao gồm: quá tải, thiếu diện tích bề mặt, phân phối và thu nước tạo vùng nước chết, ...)
+ Có không khí lọt vào dòng nước thải (thường do bơm vào)
+ Tính chất nước thải có thay đổi (cái này phải kiểm tra nước thải đầu vào)
+ Bản thân bùn và nước thải bị biến đổi trong quá trình lắng.
+ Vận hành bể lắng chưa tốt (không xả bùn, vận tốc gạt bùn quá cao,...)

Có vài ý kiến, có thiếu các bác bổ sung dùm nhé.

Chắc chắn một điều là hiệu suất lắng thực tế không bao giờ cao được như thí nghiệm được vì ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố thực.

Trường hợp này theo mình có rất nhiều vấn đề có thể xảy ra:
+ Trộn nhanh và tạo bông chưa chuẩn
+ Bể lắng thiết kế chưa đúng (bao gồm: quá tải, thiếu diện tích bề mặt, phân phối và thu nước tạo vùng nước chết, ...)
+ Có không khí lọt vào dòng nước thải (thường do bơm vào)
+ Tính chất nước thải có thay đổi (cái này phải kiểm tra nước thải đầu vào)
+ Bản thân bùn và nước thải bị biến đổi trong quá trình lắng.
+ Vận hành bể lắng chưa tốt (không xả bùn, vận tốc gạt bùn quá cao,...)

Có vài ý kiến, có thiếu các bác bổ sung dùm nhé.
Có 1 điều hơi khác là trên hệ thống thường hiệu suất lắng cao hơn trong thí nghiệm bạn ơi (do thể tích bể lớn hơn).Hiệu suất lắng k cao thường do mấy lỗi cơ bản như bạn Snow nói, lại bổ xung thêm tí
1- Bể điều hòa quá nhỏ, tính chất nứoc thải biến thiên liên tục (Chú ý pH trước khi xử lý phải ổn định, nếu k ổn định phải có bộ chỉnh pH tự động) cái này rất quan trọng khi xử lý nước thải.
2- Điểm nạp hóa chất phải đúng, đủ thời gian phản ứng, hóa chất và nước thải phải trộn đều nhau
3- Nếu dùng polime thì khi hòa tan phải có thời gian để ổn định polime sau khi hòa tan hoàn toàn (với anion là trên 1 tiếng) (cation sau 15min) mới được đưa vào sử dụng.
4- Nếu dùng polime thì phải chọn đúng loại k phải cứ anion là âm và cation là dương.
5- Còn thiết kế bể thì thông thường là khá chuẩn (thậm chí dư) vì các bạn toàn được đào tạo nghiêm chỉnh và chuẩn chứ k như mình được đào tạo.
Ngoài ra còn rất nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến quá trình lắng nhưng thường là nho nhỏ tuy nhiên càng kỹ thì hiệu suất lắng càng cao.
Mong các bạn góp ý thêm

Chia sẻ với các bác kinh nghiệm ở chỗ tui, khi làm Jartest, sau khi ngừng khuấy chậm thì bông kết tụ tốt và lắng xuống, nhưng để vậy 1-2 phút sau lại nổi hết lên lun, chất lượng nước vẫn tốt nha. May mà sau khi châm hóa chất thì bên em dùng tuyển nổi chứ không thì biết bao giờ mới lắng hehe.

Bác nào giải thích giùm được ko?

Chia sẻ với các bác kinh nghiệm ở chỗ tui, khi làm Jartest, sau khi ngừng khuấy chậm thì bông kết tụ tốt và lắng xuống, nhưng để vậy 1-2 phút sau lại nổi hết lên lun, chất lượng nước vẫn tốt nha. May mà sau khi châm hóa chất thì bên em dùng tuyển nổi chứ không thì biết bao giờ mới lắng hehe.

Hôm nào ra làm vài trận SC rồi giải thích luôn thể, hahaha.

Cái này dễ hiểu mà, thứ nhất là hạt lơ lửng của bác nhẹ hơn nước (giấy, lơ lửng hữu cơ). Thứ 2 bác chọn chất coagulant là PAC hoặc Phèn đơn (nhẹ) thay bằng FeCl3 xem , thứ 3 bác chọn polime sai chọn loại phân tử lượng rất cao (lấy loại PTL thấp xem) chưa kể trong lúc bác khuấy tạo ra bọt nhiều. Còn đã dùng coagulant và Polime thì chất lượng nước như nhau k kể nổi hoặc chìm. Đấy là bác chưa gặp trường hợp keo tụ rồi còn bị phá keo tụ hoặc cho chất keo tụ vào vĩnh viễn k keo tụ:034::034:

Trường hợp này em đã gặp trong nước thải xeo giấy, có cách nào khắc phục hoặc tránh khỏi không vậy bác?
Xeo giấy thì đơn giản rồi đến 99% là tuyển nổi, mấy ai tuyển chìm đâu mà lo. Nếu muốn phải chìm thì bạn phải chỉnh đầu xả vào hệ thống tuyển nổi, thay vì xả thẳng, bạn phải nối ống chạy vòng quanh bể, hạ thấp độ cao dần dần chứ k được xối thẳng, làm sao cuối ống thoát nằm ở đáy bể là xong 1 việc, việc thứ 2 chọn lại polime đi anion là rẻ nhất nhưng có PTL trung bình thôi, đừng cao, đặc tính anion thấp (loại này rẻ nhất đó). Hơn nữa thêm 1 chút ( 1 chút thôi khoảng 1ppm) chất phá bọt vào đến 90% bột giấy sau xeo của bạn k nổi

Xeo giấy thì đơn giản rồi đến 99% là tuyển nổi, mấy ai tuyển chìm đâu mà lo. Nếu muốn phải chìm thì bạn phải chỉnh đầu xả vào hệ thống tuyển nổi, thay vì xả thẳng, bạn phải nối ống chạy vòng quanh bể, hạ thấp độ cao dần dần chứ k được xối thẳng, làm sao cuối ống thoát nằm ở đáy bể là xong 1 việc, việc thứ 2 chọn lại polime đi anion là rẻ nhất nhưng có PTL trung bình thôi, đừng cao, đặc tính anion thấp (loại này rẻ nhất đó). Hơn nữa thêm 1 chút ( 1 chút thôi khoảng 1ppm) chất phá bọt vào đến 90% bột giấy sau xeo của bạn k nổi
Bác hiểu nhầm câu hỏi của em rồi, vấn đề em hỏi là quá trình keo tụ nước thải xeo giấy (giấy loại) có trường hợp không thể keo tụ được nữa (hoặc hiệu quả rất thấp, em dùng P.A.C), nói cách khác là lắm lúc nó cứ trơ ra cười mình mới tức, làm TN ko đạt nên ko thể lên phương án. Không biết bác đã có kinh nghiệm gì về trường hợp này chưa?
Bên xeo giấy em toàn dùng tuyển nổi ko hà!

Bác hiểu nhầm câu hỏi của em rồi, vấn đề em hỏi là quá trình keo tụ nước thải xeo giấy (giấy loại) có trường hợp không thể keo tụ được nữa (hoặc hiệu quả rất thấp, em dùng P.A.C), nói cách khác là lắm lúc nó cứ trơ ra cười mình mới tức, làm TN ko đạt nên ko thể lên phương án. Không biết bác đã có kinh nghiệm gì về trường hợp này chưa?
Bên xeo giấy em toàn dùng tuyển nổi ko hà!
Chưa có trường hợp nào mình làm mà k keo tụ được, bạn chỉ cần chú ý đến pH, chủng loại polime dùng là OK. Theo lý thuyết kết tách thì với phân tử lượng: 5.000-50.000 là chất trợ phân tán (Dispersant) lúc đó thì kiểu gì cũng k keo tụ được.:handshake::handshake: