Ứng dụng Gom Rác GRAC

Video hệ thống tuyển nổi Unicell Krofta ( Ấn Độ) tại nhà máy chế biến cao su Cam Lộ ( Quảng Trị)

phan nhi

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
chào anh!
em đang làm khóa luận tốt nghiệp về xử lý nước thải chế biến mủ cao su tại nhà máy xử lý chế biến mủ cao su Gio Linh, Quảng Trị. Nên anh có thể chia sẻ cho em những tài liệu liên quan đến nhà máy và hệ thống xử lý nước thải được không ạ?
mong nhận lại hồi âm của anh sớm. cảm ơn anh trước ạ!:dance3:

chào anh!
em đang làm khóa luận tốt nghiệp về xử lý nước thải chế biến mủ cao su tại nhà máy xử lý chế biến mủ cao su Gio Linh, Quảng Trị. Nên anh có thể chia sẻ cho em những tài liệu liên quan đến nhà máy và hệ thống xử lý nước thải được không ạ?
mong nhận lại hồi âm của anh sớm. cảm ơn anh trước ạ!:dance3:
Chào em,
Bên anh chỉ thầu lại hệ thống tuyển nổi của nhà máy thôi, còn cả hệ thống xử lý thì do công ty khác làm. Nếu em quan tâm tới hệ thống tuyển nổi anh sẽ gửi để tham khảo

Đính kèm

Mình gửi bạn sơ qua về quy trình của hệ thống:

Nước thải được bơm cấp lên bể tuyển nổi, trên đường ống được châm hóa chất PAC và Polyme để tạo keo tụ - kết bông, nhờ tốc độ dòng chảy nước trong đường ống nên các tác dụng của hóa nhất là nhanh & hiệu quả hơn so với châm trực tiếp vào bể tuyển nổi.

Một phần nước sau xử lý được bơm áp lực hút về hòa trộn với không khí do máy nén khí tạo ra trong ống hòa tan khí ADT ( đây được coi là trái tim của hệ thống). Ống ADT được tính toán, thiết kế làm sao với áp lực nước + áp lực khí sẽ tạo ra các bọt khí mịn, với kích thước đạt vài µm.

Nước và khí này được đấu nối với đường ống của bơm cấp và được điều chỉnh áp lực bằng van cầu khí để đảm bảo áp lực yêu cầu.

Các bọt khí mịn có tách dụng đẩy các chất lơ lửng đã được keo tụ - kết bông lại nổi lên trên bề mặt nước. Thiết bị gạt mủ được bố trí phía trên và gạt mủ về bể chứa của nhà máy. Phần nước sau xử lý sẽ được ra hệ thống xử lý tiếp theo để đạt tiêu chuẩn xả thải.

Một phần bùn lắng xuống dưới sẽ được định kỳ xả ra bể chứa bùn bằng van tự động điều khiển bằng khí nén.