Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

VN đang bị ảnh hưởng nặng bởi sự biến đổi khí hậu là do ?

H

HuongDuongXanh

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
đọc càng nhiều những cái này thì phải càng thấy xấu hổ nhỉ? Thật xấu hổ thay nhưng người được gọi là thế hệ trẻ của đất nước như mình. Đến khi nào, bước trên đường, ta thấy rác mà cuối xuống nhặt lên mà ko sợ người khác nhìn thì mới khỏi xấu hổ nhỉ! Trách móc nhau chả dc gì khi chính mỗi chúng ta vẫn phải hổ thẹn với bản thân. Rõ ràng ta vẫn còn ý thức đấy, nhưng do đâu, ta vẫn không thực hiện tuyệt đối tốt? Sao ta lại mắc cỡ khi thực hiện những hành động nhỏ mà không phải ai cũng làm dc? Ta làm được gì chưa nhỉ?

kimlong

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
híc vấn đề này có kêu suốt ngày cũng vậy thôi, nhưng không có nghĩa chúng ta không làm gì? vấn đề toàn cầu thì toàn cầu phải giải quyết thôi, điều quan trọng nhất lúc này đó là những nước nào chịu ảnh hưởng mạnh từ việc "biến đổi khí hậu" (đối với những nước có diện tích đất thấp lớn, những nước mà nguy cơ bị nhấn chìm lãnh thổ,...) cần phải tập hợp nhau lại, có các diễn đàn mở, mời các chuyên gia môi trường, các cơ quan truyền thông tác động đến tất cả người dân toàn cầu, từ đó tạo phong trào bảo vệ môi trường rộng khắp, ép các doanh nghiệp, các nhà chính trị ngồi vào bàn làm việc nhằm ngăn cản sự biến đổi khí hậu. Hiện nay việc này làm chẳng ăn thua, những nước phát triển rồi không chịu cắt giảm khí thải ô nhiễm hoặc một số ít nước đã làm được nhưng lại đi ép buộc những nước đang phát triển như Trung Quốc, Ấn ĐỘ cắt giảm, cái dở ở đây là những nhà lãnh đạo của các nền kinh tế mới nổi này lại nghĩ đây là "mưu đồ" nhằm ngăn cản sự phát triển kinh tế của họ, làm thế khác nào bảo họ ngưng phát triển, muốn cắt giảm thì ông giàu ông phải cho tiền tôi chứ, thế đấy cãi nhau nhiều chẳng giải quyết được gì, mấy nước nhỏ như việt Nam đóng góp vào "tội ác môi trường không lớn" nên không được nói nhưng mà thiệt hại do tội ác trên đối với nước ta thì lại rất lớn. Bất công không?

tranmanh1986

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Giao thông vận tải cũng là một nguồn gây ô nhiễm không khí rất lớn và góp một phần không nhỏ vào biến đổi khí hậu toàn cầu. Ở nước ta, giải pháp cho vấn đề này đâu vậy? Nào là xe bus nhanh (BRT), nào là tàu điện ngầm...tăng cường giao thông công cộng. Sao chả thấy đâu hết trơn. Theo mình được biết thì dự án BRT Hà nội đã được đầu tư 78,51 triệu USD (1.248,4 tỉ đồng ) và đến năm 2008 đã phải được đưa vào hoạt động và khai thác. Không hiểu "các bố lãnh đạo" nghĩ gì và đang làm gì nữa?

Cảm xúc
1

tranmanh1986

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Bạn Hà chỉ dừng lại việc nghĩ đến thôi sao. Mà cũng ko dám nghĩ tiếp nữa.Hic. Việc bảo vệ môi trường là công việc của cả xh, của cả cộng đồng. Nếu không có sự chung tay góp sức của tất cả thì sự nghiệp bảo vệ môi trường và phát triển bền vững làm sao thực hiện. Hic, trái đất của chúng ta, sự sống của loài người sẽ ra sao?

anhnhat_9x

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
tui nghĩ nếu chúng ta đã nhìn thấy tương lai như thế thì sao còn ngồi và bàn bạc lung tung.Hãy đứng lên và làm gì đó cho dù chỉ là những việc nhỏ bé:nhặt rác vứt lung tung,nhắc nhở những người có hành động đó.ngoài ra các bạn còn có thể giúp ích hơn bằng những thông báo cho các cơ quan có thẩm quyền về các cơ sở gây ô nhiễm.Mình nghĩ đã đến thời đại của chúng ta "Những người chủ đất nước sau này".

K

kim.greenager

Guest
sao thấy toàn nói suông ko vậy? " Nào chúng ta hãy hành động thôi"...nhưng có ai biết là hành động như thế nào ko? Nhặt rác ư? Đó chỉ là "có ý thức giữ vệ sinh môi trường'' thôi. Còn TRÁI ĐẤT thì cứ oằn mình ra mà gánh rác, nó có biến đi đâu ko nào?
Thay vì "Hãy cứu lấy trái đất'' thì cụ thể hơn " hạn chế xả càng ít rác + tái sử dụng càng nhiều càng tốt''
Lập riêng một mục cố định về như là cách chế tạo một bếp mặt trời đơn giản nhất(có ai cần mình cung cấp hướng dẫn ko) ...hay những sáng tạo có thể áp dụng được chẳng hạn. Xa hơn thì yeumoitruong se tro thanh mot web kinh doanh những sản phẩm thân thiện với môi trường. Mình rất hứng thú với điều này. Các bạn góp ý thêm nhé!

lysxanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
mình nghĩ ai nói cũng hay hết. Nhưng chủ yêu là lời nói và hành động có giống nhau không, đó mới là vấn đề quang trọng. Hôm rồi, mình tới lớp đứa bạn học ké, thầy giảng về môi trường nghe sao mà hay vậy, mình ấn tượng với bài giảng ấy lắm. Nhưng hết giờ, đi phía sau thầy. Trời ạ! cảnh tượng đập vào mắt. Đang đi thầy chu miệng ra, phun cái phẹt. Ôi thất vọng. Hành động như vậy, tự nhiên mình thấy mất thiện cảm quá. Giá như.. Nên mình nghĩ chủ yếu ở đây là ý thức của mỗi người. Hãy làm từ việc nhỏ nhất.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
mình nghĩ ai nói cũng hay hết. Nhưng chủ yêu là lời nói và hành động có giống nhau không, đó mới là vấn đề quang trọng. Hôm rồi, mình tới lớp đứa bạn học ké, thầy giảng về môi trường nghe sao mà hay vậy, mình ấn tượng với bài giảng ấy lắm. Nhưng hết giờ, đi phía sau thầy. Trời ạ! cảnh tượng đập vào mắt. Đang đi thầy chu miệng ra, phun cái phẹt. Ôi thất vọng. Hành động như vậy, tự nhiên mình thấy mất thiện cảm quá. Giá như.. Nên mình nghĩ chủ yếu ở đây là ý thức của mỗi người. Hãy làm từ việc nhỏ nhất.

ha ha, bạn nói làm mình mắc cười quá. giả sử người thầy của bạn mà đọc những dòng này chắc bữa sau sẽ khắc phục được tình trạng này thôi. ^_^

Vấn đề chung sức hoạt động vì một môi trường thì đã có CLB YMT tập trung các bạn cùng chí hướng với nhau vì môi trường xanh, sạch, đẹp.:yahoo:

lysxanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0

snakelovenvironment

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
mình thấy đừng suy nghĩ đâu xa, đừng nghĩ sẽ bắt người khác lam này làm nọ, đừng trông mong ở những công nghệ sau này nhiều quá, cái gì mới cũng có hệ lụy của nó.
Quan trọng là ở chính mình trước, ở nhà có phân loại rác trước khi vứt chưa? đem rác thải rắn cho bà ve chai.
- có tiết kiệm điện chưa? hay ngồi lì trên máy tính, hay bật máy để nghe nhạc?
- có tiết kiệm năng lượng chưa? hay đi một chỗ gần xịt cũng lôi xe máy ra chạy? đi vi vu, đi hóng gió, đi quài...lại còn đi bão trúng mấy dịp có lễ hội gì dặc biệt nữa?
- có tiết kiệm giấy chưa? hay là đụng gì cũng photo, ko thèm sử dụng cây bút để take note những thứ cần thiết thôi, coi thường trí não của mình, ko rèn luyện bộ nhớ, thấy gì cũng phải đem đi photo để dòm. Sách có bản quyền bán đầy ra, ko dành dụm để mua, toàn đi ăn cắp bản quyền với lời ngụy biện : photo rẻ hơn??? Làm như vậy là bạn bán rẻ chất xám những thầy cô viết sách, và nhấn chìm tất cả điều kiện để một nền văn hóa viết và đọc xuất hiện. Điều cần thiết là soi xét lại bản chi phí của mình, ăn xài cho đúng cách. Tiền photo thì rẻ nhưng cái giá trả cho môi trường thì đắt.
- có tiết kiệm bao ni lông chưa? mỗi lần ra đường vác balo theo là tốt nhất, hoặc có giỏ xe càng tốt.
- xài nước có hoang phí ko? hạn chế xài nước xả và nhiều bột giặt, bạn đã góp phần giảm tải rất nhiều cho hệ thống tiếp nhận và xử lý nước thải.
v.v...chắc là còn nhiều nữa mà khi đụng chạm lại ở ngoài chúng ta sẽ nhớ.

Mình thấy nhiều khi chúng ta mãi lo chuyện vĩ mô mà quên những cái rất gần. Tích góp những điều nhỏ nhặt sẽ tạo nên điều lớn lao. Tự mình làm trước đi rồi bày người thân làm theo, từ từ sẽ thành phong trào. Bản thân mình đây đã làm, và vận động người thân. Có làm mới thấy mặc dù la người thân mà chặng đường thuyết phục đã rất gian nan, vậy thì đối với người lạ có cách nào???

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
mình thấy đừng suy nghĩ đâu xa, đừng nghĩ sẽ bắt người khác lam này làm nọ, đừng trông mong ở những công nghệ sau này nhiều quá, cái gì mới cũng có hệ lụy của nó.
Quan trọng là ở chính mình trước, ở nhà có phân loại rác trước khi vứt chưa? đem rác thải rắn cho bà ve chai.
- có tiết kiệm điện chưa? hay ngồi lì trên máy tính, hay bật máy để nghe nhạc?
- có tiết kiệm năng lượng chưa? hay đi một chỗ gần xịt cũng lôi xe máy ra chạy? đi vi vu, đi hóng gió, đi quài...lại còn đi bão trúng mấy dịp có lễ hội gì dặc biệt nữa?
- có tiết kiệm giấy chưa? hay là đụng gì cũng photo, ko thèm sử dụng cây bút để take note những thứ cần thiết thôi, coi thường trí não của mình, ko rèn luyện bộ nhớ, thấy gì cũng phải đem đi photo để dòm. Sách có bản quyền bán đầy ra, ko dành dụm để mua, toàn đi ăn cắp bản quyền với lời ngụy biện : photo rẻ hơn??? Làm như vậy là bạn bán rẻ chất xám những thầy cô viết sách, và nhấn chìm tất cả điều kiện để một nền văn hóa viết và đọc xuất hiện. Điều cần thiết là soi xét lại bản chi phí của mình, ăn xài cho đúng cách. Tiền photo thì rẻ nhưng cái giá trả cho môi trường thì đắt.
- có tiết kiệm bao ni lông chưa? mỗi lần ra đường vác balo theo là tốt nhất, hoặc có giỏ xe càng tốt.
- xài nước có hoang phí ko? hạn chế xài nước xả và nhiều bột giặt, bạn đã góp phần giảm tải rất nhiều cho hệ thống tiếp nhận và xử lý nước thải.
v.v...chắc là còn nhiều nữa mà khi đụng chạm lại ở ngoài chúng ta sẽ nhớ.

Mình thấy nhiều khi chúng ta mãi lo chuyện vĩ mô mà quên những cái rất gần. Tích góp những điều nhỏ nhặt sẽ tạo nên điều lớn lao. Tự mình làm trước đi rồi bày người thân làm theo, từ từ sẽ thành phong trào. Bản thân mình đây đã làm, và vận động người thân. Có làm mới thấy mặc dù la người thân mà chặng đường thuyết phục đã rất gian nan, vậy thì đối với người lạ có cách nào???

Bài viết hay lắm. Làm chúng ta phải thay đổi suy nghĩ một cách căn bản về bảo vệ môi trường. Bảo vệ môi trường không ở đâu xa mà từ những hoạt động rất nhỏ mà ai khi chú ý cũng làm được.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua