Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Xả thải vào trạm NT tập trung KCN

phahoai_moitruong

Mầm xanh
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Cho mình hỏi chút nhé
Bên mình đã xây dựng và đang vận hành thử nghệ thống xử lý nước thải của 1 nhà máy sản xuất (công suất hơn 8000m3/ngày đêm). Hiện đang vận hành thử nghiệm thôi chưa nghiệm thu đưa vào sử dụng.
Nước thải sau xử lý tại trạm sẽ đấu nối vào trạm xử lý nước thải tập trung của KCN xử lý tiếp trước khi xả ra môi trường

mình cần làm 1 hồ sơ để được đấu nối NT vào trạm xư lý nước thải tập trung KCN
tuy nhiên mình chưa biết nên viết gì và theo form của thông tư nào

tuy nhiên mình chưa biết nên viết gì và theo form của thông tư nào.
trường hợp của mình chủ đầu tư ko cần làm giấy phép xả nước thải mà bên ban quản lý KCN lo
Mong các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn các bạn

Trungdv

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Cho mình hỏi chút nhé
Bên mình đã xây dựng và đang vận hành thử nghệ thống xử lý nước thải của 1 nhà máy sản xuất (công suất hơn 8000m3/ngày đêm). Hiện đang vận hành thử nghiệm thôi chưa nghiệm thu đưa vào sử dụng.
Nước thải sau xử lý tại trạm sẽ đấu nối vào trạm xử lý nước thải tập trung của KCN xử lý tiếp trước khi xả ra môi trường

tuy nhiên mình chưa biết nên viết gì và theo form của thông tư nào

tuy nhiên mình chưa biết nên viết gì và theo form của thông tư nào.
trường hợp của mình chủ đầu tư ko cần làm giấy phép xả nước thải mà bên ban quản lý KCN lo
Mong các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn các bạn

Bạn tham khảo mẫu này, chỉnh sửa cho phù hợp.
Các trường hợp không phải làm giấy phép xả thải , bạn tham khảo Điều 16 Nghị định 201/2013/NĐ-CP, bạn tìm hiểu thêm cho cụ thể với trường hợp của bạn.

Đính kèm

• HD XLNT CTY.doc
    88.5 KB · Lượt xem: 440

phahoai_moitruong

Mầm xanh
Cảm xúc
2
@Trungdv : cám ơn bạn. Trường hợp của mình sếp đang yêu cầu viết 1 báo cáo gì đó, mình nhấn mạnh chữ gì đó vì chưa biết nên viết cái gì, để gửi tới ban QL KCN chứng minh trạm XLNT của công ty mình đã hoạt động và chất lượng nước đầu ra đạt yêu cầu để xả ra trạm chung của khu công nghiệp.
Mình nghĩ là sẽ viết 1 cái báo cáo hiện trạng môi trường nước và gửi tới ban QL KCN, sau đó nếu họ đồng ý cho đấu nối thì sẽ nối vào trạm chung xử lý tiếp (hợp đồng mình sẽ xem xét theo form bạn đính kèm). Theo bạn như vậy có được ko? Và nếu được bạn cho hỏi có form nào làm cái báo cáo mà mình nói phía trên ko? Cám ơn bạn lần nữa.

Trungdv

Mầm xanh
Cảm xúc
1
@Trungdv : cám ơn bạn. Trường hợp của mình sếp đang yêu cầu viết 1 báo cáo gì đó, mình nhấn mạnh chữ gì đó vì chưa biết nên viết cái gì, để gửi tới ban QL KCN chứng minh trạm XLNT của công ty mình đã hoạt động và chất lượng nước đầu ra đạt yêu cầu để xả ra trạm chung của khu công nghiệp.
Mình nghĩ là sẽ viết 1 cái báo cáo hiện trạng môi trường nước và gửi tới ban QL KCN, sau đó nếu họ đồng ý cho đấu nối thì sẽ nối vào trạm chung xử lý tiếp (hợp đồng mình sẽ xem xét theo form bạn đính kèm). Theo bạn như vậy có được ko? Và nếu được bạn cho hỏi có form nào làm cái báo cáo mà mình nói phía trên ko? Cám ơn bạn lần nữa.
Về form thì bạn có thể tham khảo Phụ lục 12 Thông tư 26/2015/BTNMT về báo cáo hoàn thành công trình xử lý Môi trường ( bạn chỉ lấy phần về nước thải, nước mưa thôi), bạn chỉnh sửa cho phù hợp.

Các hồ sơ đính kèm ví dụ như :
- Biên bản bàn giao, biên bản đưa vào sử dụng Hệ thống XLNT
- Hồ sơ thiết kế xây dựng thống xử lý nước thải,
- Hồ sơ hoàn công Hệ thống xử lý nước thải
- Thuyết minh, vận hành hệ thống XLNT.
- Kết quả phân tích chất lượng đầu vào, đầu ra tại các thời điểm khác nhau.
- Các chứng nhận CO, CQ của máy móc thiết bị xử lý .
- Bản vẽ mặt bằng nhà máy gồm Hệ thống thu gom nước mưa, nước thải.

Nghĩa Ngờ Nghệch

Cây công nghiệp
Cảm xúc
57
Vấn đề bạn nói có thể tóm lại như sau:
Công ty bạn đã xây dựng xong hệ thống xử lý và nước thải đã đạt yêu cầu. Bên bạn không biết phải làm gì để BQL KCN đồng ý cho phép đấu nối.
Vậy mình hỏi nhé. Công ty bạn đang nằm trong KCN, vậy nước thải từ trước tới giờ đi đâu? Chảy vào trạm xử lý hay ra ngoài môi trường?
Ngoài ra, bạn làm 1 công văn kèm theo kết quả phân tích nước mới nhất gửi tới BQL KCN (đưa tận tay thì càng tốt, gửi chuyển phát thì còn lâu)
Bạn tham khảo thêm Nghị định 80/2014/NĐ-CP về thoát nước và xử lý nước thải

Đính kèm

• CP_80_2014_ND-CP_060814.pdf
    1.8 MB · Lượt xem: 399

phahoai_moitruong

Mầm xanh
Cảm xúc
2

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.