Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Xây dựng đơn giá thu phí xử lý nước thải cho Khu công nghiệp như thế nào?

• Thread starter baccaicon
  • Ngày gửi
B

baccaicon

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
KCN mình chuẩn bị đưa nhà máy xử lý nước thải vào hoạt động, nhưng mình chưa biết cách xây dựng đơn giá để thu phí xử lý như thế nào. Có bạn nào biết vấn đề này thì chỉ dùm mình với.
- xây dựng đơn giá dựa vào các tiêu chí nào ?
- Các nhà máy trong KCN đã xử lý nước thải đạt được loại C trước khi thải vào hệ thống thu gom chung để về nhà máy XLNT tập trung (sẽ xử lý để đạt được loại B theo TCVN)
Cám ơn trước những ai chia sẽ kiến thức !

daibangxanh

Well-Known Member
Mảng này là mảng mới của nhà nứơc ta, hiện tại chưa có đơn giá riêng cho vận hành các trạm xử lý nước thải.

Hiện tại, quá trình lập đơn giá dự toán dựa trên đơn giá xây dựng cơ bản và một số đơn giá khác. Nhà nước ta cũng đang lập đơn giá này, nếu nó ra đời cũng phải mất 5 năm nữa quá

Những sản phẩm ko có trên các đơn giá trên thì lấy giá thị trừơng dựa trên ít nhất 3 bản báo giá

kcn mình cũng đang xây dựng nhà máy xử lý nước thải tập trung dự kiến đầu năm sau sẽ xong. Mình đang tìm hiểu mức thu phí xử lý nước thải phù hợp với kcn chỗ mình. Tuy nhiên, mình băn khoăn không biết có nên thu phí bảo vệ môi trường đối với nước thải không? và chỉ nên thu như thế (có kcn chỉ thu phí này) hay là thu cả phí xử lý nước thải nữa (vì nếu chỉ thu nguyên phí bảo vệ môi trường đối với nước thải thì theo tính toán thì sẽ không đử để duy trì hoạt động của nhà máy). Daibangxanh có thể giúp mình không?

billhuu

Thông thường thì tính lượng nước đầu vào ( tính bằng khoảng 80%)
Nhưng một số nhà máy tự khoan giếng bên trong nhà máy ( nước cấp vào thì ít, thải ra thì nhiều)
Nên một số nhà máy nước yêu cầu gắng đầu ra của nước thải nhà máy. Lượng nước thải chảy không đồng đều, nên có 2 phương pháp đo:
- Dùng loại kênh hở ( open channel flowmeter), Loai này độ chính xác thấp hơn. nhưng lắp đặt đơn giản. Giá của Magnetrol - USA khoảng 1500USD ( phần sensor)
- Dùng đồng hồ điện từ: phải yêu cầu đi lại đường ống làm cho đầy nước, không rác, bọt nhiều. Tốt nhất là làm thêm một cái hố rồi bơm ra. Giá của +GF+ Signet cho đường kính ống 500mm trở xuống khoảng : 2000USD.
Ngoài ra có thể kết hợp với các thiết bị khác như pH, COD,... để giám sát từ xa qua mạng Interner, hay không dây. Tất cả dữ liệu đưa về trung tâm điều khiển của Khu Công Nghiệp.
Có thể thảm khảo thêm trên trang: http://daviteq.com hoặc email info@gfpiping.com.vn

daibangxanh

Well-Known Member
kcn mình cũng đang xây dựng nhà máy xử lý nước thải tập trung dự kiến đầu năm sau sẽ xong. Mình đang tìm hiểu mức thu phí xử lý nước thải phù hợp với kcn chỗ mình. Tuy nhiên, mình băn khoăn không biết có nên thu phí bảo vệ môi trường đối với nước thải không? và chỉ nên thu như thế (có kcn chỉ thu phí này) hay là thu cả phí xử lý nước thải nữa (vì nếu chỉ thu nguyên phí bảo vệ môi trường đối với nước thải thì theo tính toán thì sẽ không đử để duy trì hoạt động của nhà máy). Daibangxanh có thể giúp mình không?
Mình trả lời 2 câu của bạn dựa vào thực tế mình thấy:
Công ty phát triển hạ tầng KCN tức là đơn vị cho thuê mặt bằng KCN (gọi tắt là bên chủ đầu tư)
Khi doanh nghiệp bạn hoạt động trong KCN thì chủ đầu tư có thể ký hợp đồng với bạn theo 2 hướng:
  1. Chỉ ký hợp đồng xử lý nước thải thôi, còn bên DN tự trả phí BVMT, dạng này doanh nghiệp bạn sẽ lỗ hơn vì phí BVMT tính theo nồng độ và lưu lượng đầu ra
  2. Bao trọn gói chi phí xử lý và phí BVMT luôn, lúc này sẽ đơn giản hóa các thủ tục hơn. Họ chỉ cần đóng tiền 1 lần cho nhà nước. Mà xu thế người ta sẽ quy về 1 mối để dễ thu hơn

À, còn 1 dạng nữa đó là phí chồng phí, tức là bị truy thu 2 lần, cái này các bác cứ dùng công văn mà giải quyết :bemused:
    Các bác khác có kinh nghiệm thì cứ bàn luận nhé

muahelanh

sau khi bạn có bảng kết quả phân tích mẫu nước đầu ra, bạn dựa theo quy định mức giá cho từng loại môi trường tiếp nhận, chất gây ô nhiễm, ...tại khoản 2 Thông tư liên tịch 106/2007/TTLT-BTC-BTNMT ngày 6/9/2007 đã quy định. Mình đang quản lý bên thu phí bvmt đối với nước thải công nghiệp, mình đều dựa trên cái này để thẩm tra tờ khai nộp phí của các công ty đó bạn, hi vọng mình trả lời hem bị lạc đề,hihi