Ứng dụng Gom Rác GRAC

Xin hỏi về tổng mức đầu tư nhà máy xử lý nước thải công suất 2000m3/ng

• Thread starter newbie
  • Ngày gửi
N

newbie

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào các anh chị và các bạn.
Mong các anh chị và các bạn đi trước có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giúp mình:
Mình muốn hỏi 1 nhà máy xử lý nước thải KCN có công suất dự kiến 2000m3/ng, yêu cầu xử lý nước thải đạt loại A.
Nếu dùng bể Aeroten để xử lý thì chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu? chi phí cho đầu tư thiết bị là khoảng bao nhiêu?
Nếu dùng bể SBR thì chi phí đầu tư cho thiết bị khoảng bao nhiêu?
Nếu được mong các bạn cung cấp cho mình 1 số thông tin về giá thành xử lý 1m3 nước thải ở các KCN hiện nay.
cám ơn mọi người rất nhiều

Xin chào các anh chị và các bạn.
Mong các anh chị và các bạn đi trước có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giúp mình:
Mình muốn hỏi 1 nhà máy xử lý nước thải KCN có công suất dự kiến 2000m3/ng, yêu cầu xử lý nước thải đạt loại A.
Nếu dùng bể Aeroten để xử lý thì chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu? chi phí cho đầu tư thiết bị là khoảng bao nhiêu?
Nếu được mong các bạn cung cấp cho mình 1 số thông tin về giá thành xử lý 1m3 nước thải ở các KCN hiện nay.
cám ơn mọi người rất nhiều
Nhắm mắt phán đại 18 tỉ cho công nghệ SBR, 14 tỉ cho công nghệ Aerotank cổ điển

Snow_wolf

Active Member
Xử lý nước thải KCN có công suất dự kiến 2000m3/ng, yêu cầu xử lý nước thải đạt loại A.
Nếu mặt bằng đất đai có sẵn vừa phải, trên tinh thần xấp xỉ xử lí loại A nước thải công nghiệp thì:
+ SBR 45 tỉ
+ Aerotank cổ điển: 35 tỉ

Chi phí thiết bị cứ lấy khoảng 25% tổng chi phí của SBR hoặc 18% tổng chi phí của Aerotank.

Lưu ý: số này là lụi đại!!!

Sửa lần cuối:
Chua có nhiều kinh nghiệm như các bạn tuy nhiên tôi có thể góp thêm chút đóng góp:
Đầu tư bao nhiêu còn tùy thuộc vào kỹ thuật sử dụng như thế nào chứ không thể đưa ra kết quả loại A chung chung là ra kết quả được
+ Nếu bạn sử dụng hệ thống đơn giản, điều khiển hoàn toàn bằng tay thì mức đầu tư sẽ rẻ nhất; khoảng 7-9trieu/m3
+ Nếu bạn sử dụng hệ thống điều khiển hiện đại: sử dụng PLC; các hệ thống phụ trợ cho công trình bằng tự động (đầu đo DO; pH; BOD;COD đầu vào, đầu ra.... tự động hiển thị trên máy tính; hệ thống vớt rác tự động; cánh gạt bùn tự động.... thì mức đầu tư sẽ lớn tới mức gấp đôi gấp ba là bình thường

Nếu mặt bằng đất đai có sẵn vừa phải, trên tinh thần xấp xỉ xử lí loại A nước thải công nghiệp thì:
+ SBR 45 tỉ
+ Aerotank cổ điển: 35 tỉ
Chi phí thiết bị cứ lấy khoảng 25% tổng chi phí của SBR hoặc 18% tổng chi phí của Aerotank.

Lưu ý: số này là lụi đại!!!
Đúng là con số này lấy tầm phào, nếu mà đúng thật con số như thế này thì dân môi trường lương không bèo đâu nhỉ.
:21:Bác phá giá quá, với lại làm j mả rẻ vậy. Bộ bác xây ở 1 nơi hẻo lánh ko có ai ở trong vòng bán kính 5Km hay sao:02:
Không hề phá giá đâu bác ah, con số này là sát với thực tế đấy, tuy nhiên hiện tại giá thành hơi cao hơn 1 chút nhưng chắc chắn không vượt quá 10% con số này.

Sửa lần cuối:
Nếu pác mà xử lý đạt loại A thì giá thành cao đấy
Thông thường bon em làm đến loại B là suất đầu tư là 10tr/m3 rồi
Còn nếu bác làm lên loại A thì khoảng 15-18tr/m3 nó còn tùy thuộc vào chất lượng nước đầu vào của bác nữa, có thể giá lên hay xuống một chút đó
------------------------------------------------------------------------------------
Nhớ ai như nhớ điếu thuốc lào
Đã chôn diếu xuống lại đào điếu lên
Email :quocanh862004@gmail.com
SDT :0986116459

anhdang

theo mình thấy thì với công suất 2.000 m3 để đạt loại A thì chi phí không thể dưới 30 tỉ đâu (khoảng từ 30 đến 35 tỉ). nếu nước thải có cả nước thải dệt nhuộm thì còn cao hơn nữa.

Tôi cũng thấy con số trên đưa ra la hợp lý (khoảng 18 tỷ cho SBR và 14 tỷ cho Aeration )
Vừa rồi có mở 1 hồ sơ thầu KCN Dầu Giây - Đồng Nai, công suất 2000m3/ngày với giá bỏ thầu từ 10 -15 tỷ (nhưng mình không biết các đơn vị sử dụng công nghệ gì?).

Trường hợp hệ thống xử lý có thể lên đến 35 tỷ hoặc hơn nữa cũng là chuyện đương nhiên tùy theo công nghệ xử lý, thiết bị và phần điều khiển...Nếu bạn đòi 10 tỷ mà sử dụng scada thì :chair: :chair: :chair: :chair: :chair: :chair: :chair: :k5798618:

Mấy bác này ra chi phí nước thải cứ như là đùa đấy nhỉ, hệ thống xử lý nước thải KCN công suất 2000 m³/ngày từ loại C hoặc lớn hơn C một chút ra loại A đầu tư từ xây dựng đến lắp đặt thiết bị công nghệ với hệ thống bể A cổ điển giá thành quá 18 tỉ là trượt thầu là cái chắc (lập trình điều khiển Scada hẳn hoi). Mới vừa lắp xong 1 KCN với chỉ lắp đặt TB không thì giá thành khoảng 9 tỉ nè. bộ phần xây dựng tính đi ăn cướp người ta hay sao mà đòi lên mấy chục tỉ. Hình như mấy bác nhà ta toàn lý thuyết xuông rồi lên phát biểu lung tung.

Mấy bác này ra chi phí nước thải cứ như là đùa đấy nhỉ, hệ thống xử lý nước thải KCN công suất 2000 m³/ngày từ loại C hoặc lớn hơn C một chút ra loại A đầu tư từ xây dựng đến lắp đặt thiết bị công nghệ với hệ thống bể A cổ điển giá thành quá 18 tỉ là trượt thầu là cái chắc (lập trình điều khiển Scada hẳn hoi). Mới vừa lắp xong 1 KCN với chỉ lắp đặt TB không thì giá thành khoảng 9 tỉ nè. bộ phần xây dựng tính đi ăn cướp người ta hay sao mà đòi lên mấy chục tỉ. Hình như mấy bác nhà ta toàn lý thuyết xuông rồi lên phát biểu lung tung.
Bác tìm đâu thiết bị rẻ vậy. Chỉ cho em với

daibangxanh

Well-Known Member
hệ thống xử lý nước thải KCN công suất 2000 m³/ngày Mới vừa lắp xong 1 KCN với chỉ lắp đặt TB không thì giá thành khoảng 9 tỉ nè.
Bác xây 9 tỷ nhưng ko tính trượt giá à, có thể đây là mức để xây được thôi, thực tế các bác nhà ta chung chi để trúng và tiền lời nữa chứ. VD: thi công 9 tỷ + chung chi 1 tỷ + lời :022:. Mình thấy trường hợp 1 chủ đầu tư được hưởng 1 tỷ từ công trình xử lý nước thải 10 tỷ đó