Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Xin mọi người góp ý về quy trình xử lý nước thải khu Resort

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Không có bể điều hòa hả bạn? Mình cũng đang làm ĐTM cho khu Resort, thấy họ sử dụng trạm hợp khối AFSB, nghe nói cái này có khá nhiều ưu điểm:
- Hiệu suất xử lý cao và ổn định, cơ chế vận hành đơn giản.

- Chi phí đầu tư xây dựng thấp. Chi phí vận hành hợp lý.

- Gọn, yêu cầu diện tích ít. Tránh được mùi, đảm bảo mỹ quan.

- Lĩnh vực áp dụng rộng.
Nhân tiện cho hỏi bạn có ĐTM của khu này ko cho mình tham khảo với. :001:

Khu Resort sắp xây dựng. Mình đưa ra quy trình công nghệ xử lý nước thải của nó như sau: hố thu - lắng đứng - aerotank - lọc - khử trùng - thải ra.
Các bạn cho mình xin ý kiến về công nghệ nha.
Nếu đã có hầm tự hoại cho từng khu rồi thì không cần phải lắng đứng nữa. hố thu nên làm lớn thành bể điều hòa. Sau Aerotank sao ko thấy có bể lắng vậy?
Lọc cát hay lọc than, nếu thải ra bở biển của resort thì nên cho thêm lọc than cho đỡ có mùi. Toàn bộ hệ thống nên xây âm cho thẩm mỹ và có hệ thống thu khí trong hệ thống xử lý cho khỏi có mùi hôi. Một vài ý kiến mong có thể giúp được bạn. chúc bạn thành công.

Không có bể điều hòa hả bạn? Mình cũng đang làm ĐTM cho khu Resort, thấy họ sử dụng trạm hợp khối AFSB, nghe nói cái này có khá nhiều ưu điểm:
- Hiệu suất xử lý cao và ổn định, cơ chế vận hành đơn giản.

- Chi phí đầu tư xây dựng thấp. Chi phí vận hành hợp lý.

- Gọn, yêu cầu diện tích ít. Tránh được mùi, đảm bảo mỹ quan.

- Lĩnh vực áp dụng rộng.
Nhân tiện cho hỏi bạn có ĐTM của khu này ko cho mình tham khảo với. :001:
- Chi phí ko thấp đâu bạn.

- Lĩnh vực áp dụng cũng ko rộng đâu. Chỉ thích hợp với nước thải có hàm lượng chất ô nhiễm thấp thôi.

Nhưng với Resort thì áp dụng cái này có vẻ ổn hơn cả.

mình đang là sinh viên năm hai của trường ĐH Sư Phạm-ĐH ĐN, chuyên ngành hóa phân tích môi trường.Mình đang dự định làm đề tài nguyên cứu khoa học về xử lý nước thải từ công ty sản xuất nước ngọt.xin hãy gợi ý cho mình về quy trình tim hiểu, phân tích như thế nào với???

Khu Resort sắp xây dựng. Mình đưa ra quy trình công nghệ xử lý nước thải của nó như sau: hố thu - lắng đứng - aerotank - lọc - khử trùng - thải ra.
Các bạn cho mình xin ý kiến về công nghệ nha.
Có 1 cách làm đơn giản hơn khá nhiều mà lại vô cùng hiệu quả.
Đã là khu resort thì thế nào cũng có những vườn cây, bãi cỏ. Làm nước thải tập trung cả khu lại cũng được mà xử lý riêng lẻ từng nhà trên khu resort cũng được. Nhưng thuận tiện thì làm cách thứ 2 tốt hơn.
Nước thải được đưa vào bể thu, bã sẽ được lắng ở đó. Bể thu có ống thông khí được đưa lên cao để khử mùi.
Nước trong hơn sẽ thoát ra ngoài vào 1 hệ thống ống đục lỗ. Các ống đục lỗ này được đặt trong những lớp sỏi và trên cùng là đất trồng cỏ, trồng cây. Nước thải sẽ được các hệ thống sỏi, đất, vi khuẩn, giun, côn trùng, vi sinh vật... và cây xanh hấp thụ. và bay hơi nước vào trong không khí trong quá trình bay hơi của cây và đất.
Cách làm này có mấy điểm lợi
1. Chi phí đầu tư thấp.
2. Không mất chi phí vận hành.
3. Không mất chi phí bơm nước và mua nước tưới cây.
4. Cây xanh luôn có nước tưới nên không gian rất mát và nước có nhiều chất dinh dưỡng nên cây phát triển rất nhanh.
5. Không sử dụng hóa chất, không có tác dụng phụ đến môi sinh, môi trường.
6. Khu resort thực sự là khu resort xanh không phát sinh nước thải.

Đã là khu resort thì thế nào cũng có những vườn cây, bãi cỏ. Làm nước thải tập trung cả khu lại cũng được mà xử lý riêng lẻ từng nhà trên khu resort cũng được. Nhưng thuận tiện thì làm cách thứ 2 tốt hơn.
Nước thải được đưa vào bể thu, bã sẽ được lắng ở đó. Bể thu có ống thông khí được đưa lên cao để khử mùi.
Nước trong hơn sẽ thoát ra ngoài vào 1 hệ thống ống đục lỗ. Các ống đục lỗ này được đặt trong những lớp sỏi và trên cùng là đất trồng cỏ, trồng cây. Nước thải sẽ được các hệ thống sỏi, đất, vi khuẩn, giun, côn trùng, vi sinh vật... và cây xanh hấp thụ. và bay hơi nước vào trong không khí trong quá trình bay hơi của cây và đất.
1. Chi phí đầu tư thấp.
4. Cây xanh luôn có nước tưới nên không gian rất mát và nước có nhiều chất dinh dưỡng nên cây phát triển rất nhanh.

cách bác đưa ra liệu có khả thi......nước thải, thải ra liệu có kịp cho cây cỏ và vi sinh xử lý, và ngấm vào đất--> ngập nước?....bạn có đảm bảo nước thải có được xử lý triệt để hay không,---> ảnh hưởng đến mạch nước gầm?

vài thắ mắc nhỏ:

daibangxanh

Well-Known Member
1. Chi phí đầu tư thấp.
Lý thuyết thì đúng còn thực tế thì :022:
Có bằng chứng không bạn, hay là nêu ra cho vui vậy

Lý thuyết thì đúng còn thực tế thì :022:
Có bằng chứng không bạn, hay là nêu ra cho vui vậy
"cách bác đưa ra liệu có khả thi......nước thải, thải ra liệu có kịp cho cây cỏ và vi sinh xử lý, và ngấm vào đất--> ngập nước?....bạn có đảm bảo nước thải có được xử lý triệt để hay không,---> ảnh hưởng đến mạch nước gầm?

vài thắ mắc nhỏ:"

Có chứ!
Xem nhé không lại cho rằng tôi nói phét, nói cho vui - Cái này là tây nó làm đấy, chẳng qua là tôi biết thì tôi nêu ra thôi.
Với trường hợp đất ngập nước thì có cách khác, muốn không ảnh hưởng đến mạch nước ngầm thì dưới phải có lót cách nữa, đắp thành đồi cao và bơm lên đồi, nước ngấm xuống thì được thu lại bể rồi lại bơm lên và nước chỉ có bay hơi thôi. Theo cách làm của hình cuối cùng trong đường link cuối cùng nhé.
Ngoài ra theo bạn thế nào là triệt để? Theo tôi triệt để có nghĩa là phải như nước cất - Nếu mà như nước cất thì chịu.
Bạn không nên đặt câu hỏi theo kiểu cầu toàn quá như thế.

http://www.cotswolddrainage.co.uk/services/septic-tank-problems
http://visual.merriam-webster.com/house/plumbing/septic-tank.php
http://www.brightoninspections.com/usefulinformation.html
http://hightechdrainageservices.com/id6.html
http://extension.umd.edu/environment/water/files/septic.html

còn 1 ý này nữa. Cây xanh thảm cỏ thì rải rác khắp khuôn viên. Chẳng lẽ bạn cho đường ống cũng chạy nhảy khắp nơi như thế?
Mình không cho nó chạy nhảy khắp nơi, Nếu bạn là CĐT bạn cung cấp cho mình sơ đồ bố trí cảnh quan của khu resort và mình sẽ bố trí, lắp đặt, hệ thống nó 1 cách hợp lý.
Nếu có thể cho đường ống (chạy nhảy) được chắc chỉ có bạn thôi. Mình chịu.

haha, bạn cái gì cũng "chịu". Nếu để đảm bảo "Không mất chi phí bơm nước và mua nước tưới cây" thì tất cả cây xanh và thảm cỏ đều được cấp nước thải, vậy thì đường ống ít nhất cũng phải đi khắp diện tích trồng cây đó. Còn nữa, là dân môi trường mà không biết như thế nào là xử lý nước thải sinh hoạt triệt để thì làm sao thiết kế cho người ta được? dĩ nhiên bạn thiendantu muốn nói đên QCVN14 rùi.

haha, bạn cái gì cũng "chịu". Nếu để đảm bảo "Không mất chi phí bơm nước và mua nước tưới cây" thì tất cả cây xanh và thảm cỏ đều được cấp nước thải, vậy thì đường ống ít nhất cũng phải đi khắp diện tích trồng cây đó. Còn nữa, là dân môi trường mà không biết như thế nào là xử lý nước thải sinh hoạt triệt để thì làm sao thiết kế cho người ta được? dĩ nhiên bạn thiendantu muốn nói đên QCVN14 rùi.
Hic! tớ có phải cái gì cũng chịu đâu. Chỉ có cho ống chạy nhảy và xử lý nước thải đạt triệt để như nước cất là chịu thôi.
Còn đường ống có đi khắp diện tích trồng cây trong khu resort hay không thì cũng phải tùy xem diện tích trông cây của khu resort đó lớn hay nhỏ và lượng nước thải ra nhỏ hay lớn nữa chứ.
Tớ cũng chưa bao giờ thấy chuyên gia môi trường hay sách về xử lý nước thải nào nói xử lý nước thải sinh hoạt triệt để nghĩa là áp dụng hoặc đạt QCVN14 cả. Hay thật đấy.
Riêng cái yếu tố để đạt triệt để theo QCVN14 thì chắc là chả phải lo. Tiêu chuẩn của tây kiểu gì chả cao hơn của ta. Khoai tây đã áp dụng thì nghĩa là họ chấp nhận được. Mà Tây chấp nhận được thì ta cũng (có thể) chấp nhận được. Từ (có thể) ở đây không có nghĩa là ta cứ làm đi, tây họ làm thế đấy là chủ đầu tư họ nghe theo ngay, còn phải tùy tình hình thực tế nữa.
Mình thích cái cách cười haha của bạn đấy. Nghe có vẻ cao ngạo nhỉ. Cây đa đầu làng có khác, tớ mới chỉ là tv cấp 4 thôi - có gì chém nhè nhẹ tay thôi nha.
Có 1 tiết lộ nhỏ - Tớ chả phải là kỹ sư môi trường - Tớ là kỹ sư Cơ khí chế tạo máy. Chúc bạn tiếp tục cười haha nhé và có thể trong đầu vừa cười vừa nghĩ (Hừm! thằng này dân cơ khí chế tạo máy thì biết cái cóc khô gì về môi trường mà vô đây tranh luận với các chuyên gia)

Sửa lần cuối:
hjhj. Vui thật, nhưng là vì cái cách nói chuyện của bạn. Cơ khí mà làm lâu thì kinh nghiệm cũng đầy mình thôi. Mình cũng đâu phải cấp cao hơn bạn mà dám cười bạn đâu.
Còn cái vụ nước thải sinh hoạt phải đạt QCVN 14 nếu bạn chưa nghe thì bây giờ nghe rùi đó. Muốn kiểm chứng thì dở QCVN ra xem thôi. Chúc vui vẻ. Haha :grimace:

hjhj. Vui thật, nhưng là vì cái cách nói chuyện của bạn. Cơ khí mà làm lâu thì kinh nghiệm cũng đầy mình thôi. Mình cũng đâu phải cấp cao hơn bạn mà dám cười bạn đâu.
Còn cái vụ nước thải sinh hoạt phải đạt QCVN 14 nếu bạn chưa nghe thì bây giờ nghe rùi đó. Muốn kiểm chứng thì dở QCVN ra xem thôi. Chúc vui vẻ. Haha :grimace:
vấn đề là tớ chả nghe thấy, nhìn thấy cái từ (triệt để) trong cái QCVN14 bao giờ cả. Nếu chúng ta là dân kỹ thuật thì hãy dùng từ kỹ thuật cho đúng. thế thôi. Đừng phát biểu kiểu thả nổi như thế và cũng đừng cố bảo vệ thứ không chính xác như thế chứ?
Hay là bạn cố tình hiểu (giá trị tối đa cho phép) nghĩa là (triệt để)?
Hay là bạn định sửa cái quy chuẩn quốc gia Việt Nam về (giá trị tối đa cho phép các hàm lượng abc ...gì đấy, đạt 1 mức nào đấy và cho rằng đó là triệt để? Bạn mà làm được việc đấy thì bạn tài quá, phục sát đất luôn.

Sửa lần cuối:
1. Chi phí đầu tư thấp.
Rất hay .:56:nhưng mình có thắc mắc : nước liên tục tưới cây , liệu có làm nền đất yếu đi !Không biết có gặp vấn đề mùi khi đưa ra đất ??

vấn đề là tớ chả nghe thấy, nhìn thấy cái từ (triệt để) trong cái QCVN14 bao giờ cả. Nếu chúng ta là dân kỹ thuật thì hãy dùng từ kỹ thuật cho đúng. thế thôi. Đừng phát biểu kiểu thả nổi như thế và cũng đừng cố bảo vệ thứ không chính xác như thế chứ?
Hay là bạn cố tình hiểu (giá trị tối đa cho phép) nghĩa là (triệt để)?
Hay là bạn định sửa cái quy chuẩn quốc gia Việt Nam về (giá trị tối đa cho phép các hàm lượng abc ...gì đấy, đạt 1 mức nào đấy và cho rằng đó là triệt để? Bạn mà làm được việc đấy thì bạn tài quá, phục sát đất luôn.
Ặc! Bó tay cho bác này luôn. Vì đó là quy chuẩn đưa ra và đơn vị xả thải phải xử lý đạt mức đó nên mục đích khi xử lý là phải đạt mức đó. Do đó nếu xử lý đạt thì có thể coi là xử lý triệt để. Mình tin rằng rất nhiều người làm xử lý đều nghĩ như vậy. Còn suy nghĩ xử lý nước thải mà phải xử lý đạt như nước cất mới là triệt để thì chắc chỉ có bạn. Sao bạn không đưa ra lý lẻ để thuyết phục mọi người rằng cách làm trên hiệu quả mà cứ bắt bẻ những thứ linh tinh? :bemused: Hay chỉ nghĩ đơn giản là "Tây mà làm thì là tốt hết".

Sửa lần cuối:
Rất hay .:56:nhưng mình có thắc mắc : nước liên tục tưới cây , liệu có làm nền đất yếu đi !Không biết có gặp vấn đề mùi khi đưa ra đất ??
Nước liên tục tưới cây thì sẽ dẫn đến nền đất yếu đi, nhưng với 1 diện tích đủ lớn thì vấn đề này không đáng lo ngại nữa bởi nước sẽ bị bốc hơi và cây sẽ hấp thụ đi nữa. lúc này đất chỉ luôn được giữ ẩm thôi chứ không ướt sũng hay nhão nhoét ra.
Vấn đề mùi thì chắc chẳng phải lo bởi ở hố thu đã có ống thông khí khử mùi rồi và phần nước còn lại có mùi thì lại đi ngầm trong đất sau đó thấm qua các hệ thống mao dẫn của đất, của cây trên bề mặt diện tích rất lớn và được các dạng, loại vi sinh khác nhau hấp thụ và chuyển hóa nó nên không còn mùi nữa.
Nước đưa từ dưới ngầm lên bề mặt nên việc bốc mùi sẽ ít hơn rất nhiều nhiều lần so với nước phân, nước tiểu mà mấy bác nông dân tưới nên hoàn toàn có thể yên tâm về mùi.

Hiện mình đang thi công làm 1 vườn xanh trên sân thượng trường quốc tế BILLGATE ở khu Linh Đàm. Nước tưới cây hoàn toàn là nước lấy từ bể phốt. Theo mô hình công nghệ xanh, mái nhà xanh của Đức. Dự kiến sẽ biến toàn bộ mái nhà của trường này thành 1 sân gol, 1 vườn hoa, 1 công viên nho nhỏ trên mái. Sử dụng cây xanh làm vật liệu cách âm, cách nhiệt, Các bạn có thể tham khảo nó qua đường link này nhé.
http://www.yeumoitruong.com/home/in...im-in-nng&catid=29:tit-kim-nng-lng&Itemid=358

Sửa lần cuối: