Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

xử lí xyanua

THIENDANTU_TDT

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
xử lí nước thải nhiểm xyanua( từ nguồn xi mạ)

mình sắp phải đưa ra công nghệ xử lí xianua...theo tìm hiễu của mình thì có những cách sau để xl xianua

1/ xục khí ( nhằm cung cấp co2.....)

2/dùng cl2 lỏng

3/dùng hypoclorit( ocl)

.......

bác nào có kinh nghiệm " thực tế" về xử lí cái này cho mình tham khảo...nếu được mình nghiên về xục khí hơn vì đỡ cực cho người vận hanh như mình:005:...k biết máy pro nghĩ sao

Sửa lần cuối:

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Hix thong tin dau ra ma dung be Acid de xu ly vay?nguyen ly xu ly la gi chu ... chac do acid de bao mon CN a`?
hoi do lam o cty cu thuong dung NaOCl - javen de xu ly, no gan giong voi keo tu tao bong, chu yeu do dat cac thong so de kiem soat, co noi dung lieu luong, con chinh xac thi nen dung cac dau do cam bien de kiem soat hoa chat, thong so quan trong la ORP va pH. Qua trinh xu ly nay la oxy hoa, no nguoc lai voi xu ly Cr la qua trinh khu.

Lần sau nhớ post bài có dấu nhé em trai

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

THIENDANTU_TDT

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Hix thong tin dau ra ma dung be Acid de xu ly vay?nguyen ly xu ly la gi chu ... chac do acid de bao mon CN a`?
hoi do lam o cty cu thuong dung NaOCl - javen de xu ly, no gan giong voi keo tu tao bong, chu yeu do dat cac thong so de kiem soat, co noi dung lieu luong, con chinh xac thi nen dung cac dau do cam bien de kiem soat hoa chat, thong so quan trong la ORP va pH. Qua trinh xu ly nay la oxy hoa, no nguoc lai voi xu ly Cr la qua trinh khu.

đúng vậy...mình đã chọn xử lí bằng javen, xử lí 2 bậc trước tiên ph=11, sau đó hạ xuống khoảng ph=7...thông số OPR là gì vậy bạn...?

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
Vay ma dat ten la be acid thi dung la haiz thiet, tang le pH thich hop thi giai quyet duoc CN ???? moi nghe luon ...

Nếu anh có thắc mắc gì thì vào thread này mà đọc
http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?10380-Tính-bể-Acid-hóa-khử-Cyanua!

Còn mún tìm hiểu thêm về bể acid thì tìm luận văn xử lý nước thải tinh bột mì ấy, thiếu gì ^^!

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Cậu không phân biệt rõ được nguồn thải rùi, cái này là xi mạ, con bể acid của cậu nói phải gọi tên chính xác là bể acid hóa 1 giai đoạn trong xử lý yếm khí bao gồm thủy phân - acid hóa - methane hóa
Đem pp sinh học sử lý nước xi mạ thì rõ đến là khổ, CN trong tinh bột mì ở dạng nào và hàm lượng bao nhiêu, còn trong xi mạ thử hỏi COD và BOD thế nào mà đem xử lý sinh học, vi sinh nó sống bằng niềm tin sao???
"Còn mún tìm hiểu thêm về bể acid thì tìm luận văn xử lý nước thải tinh bột mì ấy, thiếu gì" đúng là sinh viên chính hiệu ^.^
"Vay ma dat ten la be acid thi dung la haiz thiet, tang le pH thich hop thi giai quyet duoc CN ???? moi nghe luon ... " Nếu theo đúng như cậu congphi nói thì phải gọi nó là bể trung hòa, và với lý thuyết của cậu ấy tôi không nghỉ nó giải quyết đc CN, cái bể cậu ấy nói hoàn toàn khác với bể acid hóa.
"đúng vậy...mình đã chọn xử lí bằng javen, xử lí 2 bậc trước tiên ph=11, sau đó hạ xuống khoảng ph=7...thông số OPR là gì vậy bạn...? " Đây là bước đi chuẩn của xử lý CN nè, vì vậy bể đầu tiên bạn châm xút để nâng pH đến 10-11, bể tiếp theo dùng acid để hạ 7-8, còn ORP là thế oxy hóa khử, dùng trong các pp xử lý hóa học mà theo quy trình oxy hóa - khử, dùng nó để làm thông số điều khiển là chính xác

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
À, thỳ ra là em nhầm nguồn thải à, cái này là CN trong xi mạ à ^^!,
Nói như bác nè: châm lên pH 11, xong hạ xuống ph= 7 ? là giải quyết đc CN, bác nghe cũng ko thấy hài sao? bác giải thích giùm em cái nguyên lí này với nào?:022:

bể acid hóa trong tinh bột mì cũng chỉ còn cách là giảm pH xuống để oxi hóa axit hữu cơ của cianua làm chất nền cho xử lí sinh học thôi mà anh ?
Thứ 3, chuyện tìm tài liệu thì cho em nói thẳng, ko ai giám tự nhận mình giỏi cả, việc tìm tài liệu thì cũng chẳng có gì đáng mỉa mai ở đây ? "đúng là sinh viên" ? xin lỗi bác, em ra trường 1 năm rùi bác ^^!
Còn xử lý CN trong xi mạ ra sao, tối nay em feedback sao !

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Cham dieu chinh pH qua cac buoc, chu tat nhien phai co NaOCL de oxy hoa roi, toi tu di mau thuan hay sao
Trong be acid hoa thi k co chuyen lam giam pH, ma la vi sinh sau khi thuy phan ve dang don gian roi chuyen sang dang ke tiep don gian hon la acid nen pH moi giam nhu vay, co khi ve den pH 3
Chuyen cau tim tai lieu tui k noi, nhung di moi may cuon luan van ra de tim hieu thi toi cuoi the day, xem thu may bai luan van sinh vien voi cong nghe CCP thi duoc may bai tin tuong ma di lay ra lam doi chung???voi kien thuc lam luan van tuc la moi thu deu dang o tren sach vo va rat mo ho, nen cau dan chung nhu the toi k the nin cuoi duoc
Con xu ly nuoc thai xi ma thi toi da nam dam voi no ca nam voi du an thuc te, tai lieu thi cung cha thieu gi nua, cau ve doc roi feedback cho toi lam gi?
dien dan nay toi von la nguoi hay khieu khich rui, vi tra loi cho nguoi ta phai chinh xac va dau tu 1 xiu, dung noi bua, toi nghiep cho nguoi hoi

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
Em vẫn chưa hiểu cái nguyên lí xử lý CN- trong giai đoạn nâng pH lên 10-11, rùi hạ xuống 7 đấy bác? bác vẫn chưa trả lời em ?
Còn chuyện bác nói ko hề có chuyện làm giảm pH mà do vi sinh?
Em chỉ có thắc mắc thế này: người ta nói CN có hại cho vi sinh (chất gây độc cho vi sinh nên mới phải loại bỏ trước khi xử lý sinh học, vậy bác lấy con vi sinh nào mà xử lý CN thế? cho em cái tên cái ?

Còn chuyện tìm tài liệu từ luận văn thì em có ý kiến thế này, bác cũng học từ tài liệu người ta làm ra mà thôi, chứ chẳng có cái nào là do bác sáng tác ra cả đấy mà , vì thế đừng vội chê tài liệu của người khác làm ra là ko đáng tin cậy ! Chắc bác tự sáng tác tài liệu ra mà dùng cho riêng mình đấy nhỉ ^^
Còn CN trong xi mạ thì cũng bình thường thôi, cũng dùng chất oxi hóa -kiềm thôi (cloride hóa-kiềm) là có thể khử CN trong nước xi mạ

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Còn CN trong xi mạ thì cũng bình thường thôi, cũng dùng chất oxi hóa -kiềm thôi (cloride hóa-kiềm) là có thể khử CN trong nước xi mạ
Hay that, gioi nam cai nuoc thai xi ma ra roi lam di, thu tu hoi ban than thiet ke nhu the nao chua, va van hanh nhu the nao, mau sac trong nuoc thai bien doi qua moi thoi ki, roi de kiem soat no nhu the nao?binh thuong thoi hahaha
Thoi k can noi chuyen voi nguoi buong, doi cau co kinh nghiem hon hay noi chuyen tiep voi toi...

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
Bác nghĩ đã trả lời những câu hỏi của em chưa ? nói lang mang ở đâu vậy bác ;))
Nói thiệt với bác là em đang làm cho Cty xử lý chất thải nguy hại
Cty CP Môi trường xanh VN (KCN Trảng Bàng Tây Ninh)
:) Bác có thắc mắc nào em chỉ cho :)
Chưa nói gì, chứ bùn xi mạ em cũng đụnh tới rồi chứ chưa nói gì cái nước xi mạ!
Bác có pro thì qua chủ đề CTNH mà giải quyết cho em cái nhũ tương :)

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Cac cau hoi cua cau thuoc loai so cap, ly thuyet co ban, ma de noi chuyen cho cau hieu phai dong nguyen cuon sach nao do vao moi thuyet phuc noi cau lan, thu nhat toi khong co du kien tri day, thu 2 cau khong la gi de toi phai tra loi tiep.
Cau gioi CTNH thi qua do mua mep, toi thi cai gi biet thi noi con khong biet dua cot ma nghe thoi, chu khong dam mua mep vo van va lang bang.
Vi sinh ki khi xu ly nuoc ma lai hoi la "lấy con vi sinh nào mà xử lý CN thế" haiz thiet, con dem kien thuc xu ly bun ra de noi voi xu ly nuoc nua ... kinh hoang,
Toan tranh luan kieu tu phat the nay thi noi toi may chuc pages cung cha tham vao dau duoc. Thoi chao nhe!

cuibap

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
1
:) căn bản là em đã bik ko có con vi sinh nào xử lí đc CN, mà phải nhờ xử lý hóa lý, ý em ở đây là bác chẳng bik gì mà còn cố tỏ ra nguy hiểm ?
Nếu nó xử lý đc thì bác cho em cái tên loại vi sinh đó đi
xin lỗi bác, xử lý nước mà bác ko bik trong bùn của mình có loại vi sinh nào thì bác bỏ nghề giùm cái
Em đơn cử nhé, anamox thì ít ra bác phải bik nó là con vi sinh xử lý đc cái gì chứ nhỉ? :) bác trả lời ko đc thì nói, chứ đừng trả lời kiểu đấy, em khinh lắm !
Còn cái cuối cùng, kiểm soát màu nước, mây thứ má bác cho là ghê gớm thì dân đi làm nói chuyện với nhau nhé, nước của bác xử lý đem đi phân tích đc bao nhiu lần khi xử lý . Chi phí nước kim loại rẻ tiền mà bác nhỉ =)) màu nước, chỉ tiêu này nọ, em còn thấy bác còn hơn 1 đứa sinh viên chứ chưa nói gì bác đang đi làm :">

THIENDANTU_TDT

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
chà chà...2 pác này trang luận dữ quá...
1..đề nghị bác tphs...edit bài tiếng việt có dấu nhé..
2/ bác cuibap lúc đầu đã hiễu sai vấn đề...cho nên chấm dứt tại đây thôi
Em vẫn chưa hiểu cái nguyên lí xử lý CN- trong giai đoạn nâng pH lên 10-11, rùi hạ xuống 7 đấy bác? bác vẫn chưa trả lời em ?

ph=10-11..để oxi hóa CN + NAOCL---> CNO-( ít dộc)
H=6-7.5...CNO- ---> HCO3- + N2....9 ( oxi hóa hoan toàn gốc CN)
thân chào

congphiddk

Mầm xanh
Cảm xúc
0

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên