Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

Xử lý Amoni trong nước thải sinh hoạt

nngoctu

Cây công nghiệp
Cảm xúc
6
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Xin ae tư vấn: Mình đang vận hành hệ thống xử lý nước thải sinh hoạt (Vệ sinh, nhà ăn) với công nghệ:
Nước thải vệ sinh---> Bể tự hoại ---> hố ga ---> Hố thu-->HTXLNT
Nước thải nhà ăn---> Bể tách dầu mỡ- Hố ga --> Hố thu---HTXLNT
Hệ thống xử lý nước thải (150m3/ngày):
Hố thu--> Bể chứa trung gian--> Anoxic--> Bể Aerrotank hiếu khí--> Bể lắng 2 --> Bể chứa nước sau xử lý -- > Bể sinh học (Thả bèo)--> Bể chứa nước sau xử lý.
Hiệu quả xử lý: Nước thải sau xử lý tất tả các chỉ tiêu đều nằm trong QCVN 14: 2008/BTNMT cột A, trừ Amoni vượt nhiều lần (dao động lúc 30mgl/- 60mg/l).
- Trong quá trình vận hành có bổ sung bùn, vi sinh EcoClean, PAC, Clo khử trùng.
- Hệ thống làm việc cao điểm từ 10h- 15h trong ngày.
Xin hỏi: Ae có cách nào xử lý Amoni (NH4+) đạt QCVN 14: 2008/BTNMT cột B không giúp mình mới.
Cảm ơn nhiều!

tonytan151

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
8
Bác MrDoan89 nói có lý đó bạn NgocTu ạ. Điều chỉnh lưu lượng hồi lưu về Anoxic đi bạn vì lâu rồi mình không làm bên vận hành nên cũng không nhớ rõ cụ thể là bao nhiêu, chỉ biết là có liên quan đến tỷ lệ hồi lưu từ Hiếu khí về Thiếu khí. Hiếu khí chủ yếu xảy ra quá trình Nitrtat hóa. Trong khi đó Thiếu khí thực hiện quá trình phản Nitrat. Bạn chỉ cần điều chỉnh hồi lưu với tỷ lệ thích hợp là vấn đề sẽ ổn thôi.

master52

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Đúng rồi bác ạ, xử lý Nito chỉ xảy ra ở giai đoạn Anoxic thôi, nếu dư Amoni thì phải xem xét lại bể này (thời gian lưu, chế độ tuần hoàn, vi sinh bổ sung,...) Phải thực tế nhiều mới giải quyết dần dần dc.

Ah, e có thắc mắc là bác dùng PAC trong công đoạn này vậy ạ?
Vì trong sơ đồ bác đưa lên thì ko có xử lý hóa lý,
Còn nữa bác cho e biết thêm về vi sinh EcoClean nhé, e chưa biết công dụng của nó là gì?

Thanks!

hoahiep

Cây đầu làng
Cảm xúc
16
Người ta xử lý ko đạt Amoni chứ có phải Nitrat đâu mà Anoxic hả các bạn.
Amoni được xử lý bằng cách: hấp thụ sinh bào và nitrat hóa, hấp thụ của tế bào thì cả anoxic và aerotank đều có nhưng nitrat hóa chỉ có ở aerotank. Nếu ko nitrat hóa tốt thì tuần hoàn về anoxic cũng chỉ có hấp thu Amoni vào tế bào sinh vật thiếu khí thôi, đây ko phải là vấn đề.
Bạn phải xem lại bể hiếu khí hoạt động tốt ko, DO trong bể như thế nào.
Còn dòng tuần hoàn từ Aerotank về Anoxic được tính như sau:
IR= (Nitrat xử lý/ Nitrat sau xử lý) - 1 - R (tỷ lệ tuần hoàn bùn hoạt tính từ bể lắng).
-nguồn 8-48 waste water treatment and reuse 4th -Medcalf and Eddy

thanhthuongc9

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Xin được giải thích câu hỏi về vi sinh EcoClean của bạn Master 52. Vi sinh EcoClean là những sinh vật đơn bào hoặc cũng có thể là đa bào có kích thước rất nhỏ, không thể quan sát được bằng mắt thường. Có hai loại vi sinh vật đó là vi sinh vật có lợi và vi sinh vật có hại. Vi sinh EcoClean là tập hợp nhiều chủng loại vi sinh có lợi được các nhà khoa học ở Mỹ phân lập chuyên biệt cho từng ngành để xử lý nước thải. Vi sinh xử lý nước thải có khả năng phân hủy các chất thải hữu cơ có trong nước tổng hợp thành tế bào nguyên sinh chất mới làm chất dinh dưỡng để sinh sống và phát triển. Để hiểu hơn về chế phẩm vi sinh ECoClean bạn truy cập vào website của EcoClean nha.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua