Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nước thải Xử lý màu (color removal)

• Thread starter jupiter_dl
  • Ngày gửi
J

jupiter_dl

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Theo mình biết xử lý màu của nước thải dệt nhuộm , mực in... thông thường phải dùng phương pháp là than hoạt tính, keo tụ tạo bông ...Ngoài ra cũng có một phương pháp nữa là dùng máy Ozone...có you nao biết về phương pháp này ko ? có ai có hình ảnh ji của máy tạo ozone không? Nếu có Cataloge về nó thì càng tốt...:bicycle:

C

cuc-vang

Guest
Xử lí màu bằng ozone thì tui có làm 1 công trình rồi (công suất nhỏ xíu hà), nhưng mà tui chưa bao giờ nghe nói có xử lí màu của nước thải dệt nhuộm bằng ozone cả. Vì công suất xử lí của nước thải dệt nhuộm lớn hơn rất nhiều so với công suất của các máy ozone.
Để tui kiếm thử mấy tài liệu về máy ozone post cho bồ.

C

cuc-vang

Guest
Nè bồ có mấy web về máy ozone nè, xem thử đi.
Nhưng mà tui không biết dựa trên cơ sở nào để lựa chọn công suất của 1 máy ozone. Nhà sản xuất thì đưa 3 thông số kĩ thuật là: nồng độ ozone gO3/h, cột áp khí M.Pa, lưu lượng khí Lit/phút thì tui chẳng biết chọn dựa trên thông số nào?
Somebody help me.

C

cuc-vang

Guest
Nè bồ có mấy web về máy ozone nè, xem thử đi.
Nhưng mà tui không biết dựa trên cơ sở nào để lựa chọn công suất của 1 máy ozone. Nhà sản xuất thì đưa 3 thông số kĩ thuật là: nồng độ ozone gO3/h, cột áp khí M.Pa, lưu lượng khí Lit/phút thì tui chẳng biết chọn dựa trên thông số nào?
Somebody help me.

http://www.apollo.net.vn/default.asp?lang=V&level=1&menuid=11

http://www.lino3.com/Products.aspx

C

cuc-vang

Guest
oh thank you bạn cuc-vang nha.
Bạn nói đúng lắm.có ai lại dùng máy Ozone để xử lý dệt nhuộm đâu thường là keo tụ tạo bông thôi ....:02: Máy Ozone chỉ để xử lý màu với công suất nhỏ thôi...:56:
Keo tụ tạo bông chỉ dùng để khử màu dạng phân tán thôi bạn ơi, màu hòa tan vẫn phải sử dụng Oxy hóa hoặc hấp phụ bằng than hoạt tính mới xử lí được.

Nhưng mà jupiter ơi, tui không biết dựa trên cơ sở nào để lựa chọn công suất của 1 máy ozone. Nhà sản xuất thì đưa 3 thông số kĩ thuật là: nồng độ ozone gO3/h, cột áp khí M.Pa, lưu lượng khí Lit/phút thì tui chẳng biết chọn dựa trên thông số nào? Giờ phải làm sao?

Sao ko ai giúp tui hết vậy ? :30:

xử lý màu mà dùng máy ozon ư?mình chỉ biết người ta dùng máy ozon để khử trùng thôi,bạn jupiter và cuc_vang có thể cho mình biết nguyên tắc hoạt động của nó thế nào không?
Trước tiên bạn nên xem xét xem cái gì gây ra độ màu của nước?
xử lý màu của nước thường thì dùng hóa lý, vậyozon là gì, nó là phân tử O3, trong điều kiện thường : O3 = O2+ O, nó là chất oxy hóa mạnh, oxy hóa các hợp chất gây độ màu trong nước thải. Phần này bạn có thể đọc thêm trong sách.
Cơ cấu hoạt động của máy ozon
Phần này chắc nhờ ai đó quá, mình chỉ nói vậy thôi

J

jupiter_dl

Guest
Thông thường máy ozon được dùng nhiều trong nước cấp nhưng bây giờ người ta cũng dùng máy ozon để xử lý màu của nước thải nửa đó. Nhưng chỉ đối với mấy công trình có công suất nhỏ nhỏ thôi...vì sao thì bạn biết rồi đó.
- Theo mình biết người ta sử dụng ozon là tận dụng khả năng oxy hóa mạnh của nó vì vậy nó có thể phản ứng với nhiều chất hữu cơ và vô cơ có trong nước. Khi ta sục ozon vào nước thì xẩy ra 2 quá trình :
+ Oxi hóa trực tiếp chất ô nhiễm bằng phân tử ozon hòa tan trong nước
+ Oxi hóa thông qua gốc-OH được tạo ra do sự phân hủy ozon khi hòa tan vào nước.
Trong quá trình xử lý để tăng hiệu quả oxi hóa của ozon người ta sử dụng các tác nhân nhu oxi già ,chất xúc tác ....
- Còn việc chọn máy ozon cho quá trình xử lý còn phụ thuộc vào hàm lượng chất thải cần xử lý là bao nhiêu, tùy vào thiết bị phản ứng nữa. Muốn biết được cái này thì cần phải tính toán ,mà mình cũng giống bạn cuc-vang :49: thôi chẳng biết tài liệu nào tính cả vì PP này mới mà.Thông thường chọn là dựa trên kinh nghiệm là chủ yếu.và còn tùy thuộc vào khả năng kinh tế của nhà đầu tư nữa thôi.
Mọi người cùng thảo luận về vấn đề này nữa nha....

H

hactinh

Guest
nếu tôi xử lý nước thải dệt nhuôm thì trước tiên là keo tụ tạo bông trước sau đó thì làm sinh học hiếu khí cho qua lắng đợt 2 nếu còn màu thì tao oxh = javen,h202.chứ dùng ozon tốn kém lắm bạn ơi.
Quote:
theo nguyên tắc dùng hiệu điện thế cao làm cho cặp điện cực phóng tia hồ quang điện , dùng quạt thổi không khí qua cặp điện cực đó thì oxy trong không khí dưới tác dụng của tia hô quang điện tạo thành ozon

nếu tôi xử lý nước thải dệt nhuôm thì trước tiên là keo tụ tạo bông trước sau đó thì làm sinh học hiếu khí cho qua lắng đợt 2 nếu còn màu thì tao oxh = javen,h202.chứ dùng ozon tốn kém lắm bạn ơi.
Quote:
theo nguyên tắc dùng hiệu điện thế cao làm cho cặp điện cực phóng tia hồ quang điện , dùng quạt thổi không khí qua cặp điện cực đó thì oxy trong không khí dưới tác dụng của tia hô quang điện tạo thành ozon
Rất đúng và đúng
Còn ozon chỉ xài cho nước cấp thôi:54:

C

cuc-vang

Guest
Mình chưa bao giờ nghe đến hệ oxy hóa bằng Javen + H2O2 cả. Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Ai muốn bàn tiếp về máy ozon và khử màu thì bàn tiếp tại topic này.
Ai muốn bàn về các phương pháp oxy hóa thì vào topic này "Các hệ oxy hóa"

H

hactinh

Guest
Mình chưa bao giờ nghe đến hệ oxy hóa bằng Javen + H2O2 cả. Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Ai muốn bàn tiếp về máy ozon và khử màu thì bàn tiếp tại topic này.
Ai muốn bàn về các phương pháp oxy hóa thì vào topic này "Các hệ oxy hóa"
bạn hiểu nhầm ý của mình rồi,mình chỉ dùng javen hoặc là dùng H2O2 chứ ko dùng chung hai hóa chất đó