Ứng dụng Gom Rác GRAC

Xử lý màu nước thải - COD thấp, độ màu cao

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nước thải sau xử lý có COD là 76ppm, nhưng màu nước thải là màu vàng. muốn xử lý màu thì phải làm sao? ai có kinh nghiệm cho mình tham khảo với.
Cho mình hỏi qui trình xử lý của bạn như thế nào và nước thải của bạn là nước thải gì?
Bạn cần nâng cấp hệ thống hay chỉ là hiệu chỉnh hệ thống lại?
Thông tin càng nhiều thì anh em góp ý mới đúng được bác à.:3:

Cho mình hỏi qui trình xử lý của bạn như thế nào và nước thải của bạn là nước thải gì?
Bạn cần nâng cấp hệ thống hay chỉ là hiệu chỉnh hệ thống lại?
Thông tin càng nhiều thì anh em góp ý mới đúng được bác à.:3:
Mình cần hiệu chỉnh lại hệ thống bằng chủng vi sinh, ngoài ra không còn cải tạo được gì. Nước thải cho ngành thực phẩm

Snow_wolf

Active Member
Mình cần hiệu chỉnh lại hệ thống bằng chủng vi sinh, ngoài ra không còn cải tạo được gì. Nước thải cho ngành thực phẩm
Vậy thì cũng chưa có gì? Mình lại tưởng COD thấp mà độ màu vượt chuẩn chứ.
Nếu bạn muốn cải tạo hệ thống ở khâu xử lý vi sinh thì hiệu chỉnh hệ vi sinh cũng chưa chắc là phương pháp tối ưu đâu bạn.
Nếu bạn hiệu chỉnh vi sinh mà các thông số vận hành ko đảm bảo thì vi sinh không chóng thì chầy cũng tiêu nữa thôi.

Sửa lần cuối:
Dùng vi sinh có lẽ không phải là giải pháp hiệu quả đâu bạn, vì thường các chủng trong hệ thống của bạn là chủng chiếm ưu thế nên thường thì các chủng cho vào sớm muộn cũng không thể cạnh tranh được và bị đào thải.

Bạn nên xem xét tới dùng keo tụ tạo bông để xử lý màu, cái này coi vậy cũng hiệu quả lắm đó. COD bạn chỉ có 76 nên chắc độ màu cũng không quá cao phải ko?

Cái chất trợ lắng trong videoclip này mình đoán là 1 dạng PAC của Nhật thôi, tuy nhiên cũng khó có thể áp dụng ở VN được. Thứ nhất cái dung dịch trong suốt cho vào để hạ pH xuống là H2SO4 đã được pha loãng khoảng 35-30%, còn bột trắng cho vào thì theo mình đoán là PAC hoặc Jasclean nhưng với lượng nước thải khoảng 500ml mà cho khoảng 1-2g bột trắng như thế thì cho dù hay đến cỡ nào cũng chẳng áp dụng được ở VN do có thể giá thành xử lý nước thải sẽ rất cao. Thứ 2 là với độ đục cao như thế thì việc nó cũng rất đơn giản, k khó lắm nếu như mình làm sẽ không quá 4K/m3.
Bên cạnh đó có cái clip thứ 2 so sánh 2 loại hóa chất thì mình thấy hay hay nhưng do cũng chưa biết nước thải gì nên cũng khó suy luận

Snow_wolf

Active Member
Cái chất trợ lắng trong videoclip này mình đoán là 1 dạng PAC của Nhật thôi, tuy nhiên cũng khó có thể áp dụng ở VN được. Thứ nhất cái dung dịch trong suốt cho vào để hạ pH xuống là H2SO4 đã được pha loãng khoảng 35-30%, còn bột trắng cho vào thì theo mình đoán là PAC hoặc Jasclean nhưng với lượng nước thải khoảng 500ml mà cho khoảng 1-2g bột trắng như thế thì cho dù hay đến cỡ nào cũng chẳng áp dụng được ở VN do có thể giá thành xử lý nước thải sẽ rất cao. Thứ 2 là với độ đục cao như thế thì việc nó cũng rất đơn giản, k khó lắm nếu như mình làm sẽ không quá 4K/m3.
Bên cạnh đó có cái clip thứ 2 so sánh 2 loại hóa chất thì mình thấy hay hay nhưng do cũng chưa biết nước thải gì nên cũng khó suy luận
Không quá 4k: ấn tượng lắm đó bác.
Bác vui lòng cho biết lí do nào mà nói thế????? Giải quyết trường hợp đó như thế nào?

Vậy thì cũng chưa có gì? Mình lại tưởng COD thấp mà độ màu vượt chuẩn chứ.
Nếu bạn muốn cải tạo hệ thống ở khâu xử lý vi sinh thì hiệu chỉnh hệ vi sinh cũng chưa chắc là phương pháp tối ưu đâu bạn.
Nếu bạn hiệu chỉnh vi sinh mà các thông số vận hành ko đảm bảo thì vi sinh không chóng thì chầy cũng tiêu nữa thôi.
Màu không vượt chuẩn, chỉ là nhìn hơi xấu nước thải mà thôi.