Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Xử lý nhớt thải như thế nào cho đúng?

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Các bạn giải đáp giúp mình trường hợp này nhé:
Mình được biết thì nhớt thải cũng thuộc danh mục chất thải nguy hại. Theo quy định thì phải ký hợp đồng giao cho đơn vị có chức năng (được phép hành nghề xử lý chất thải nguy hại) để xử lý. Tuy nhiên, mình cũng lại thấy có những công ty/cơ sở rao quảng cáo là thu mua nhớt thải.
Vậy với trường hợp có nhớt thải thì phải xử lý như thế nào để vừa đúng quy định pháp luật vừa hiệu quả kinh tế.
Có thể ký hợp đồng cho đơn vị chức năng xử lý rồi sau đó bán lại nhớt sau xử lý được không?
Các bạn xem xét giải đáp sớm dùm mình nhé! Mình đang cần gấp! Xin chân thành cám ơn.

de^

Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Câu hỏi của bạn đúng là hóc búa vì luật môi trường hiện nay ko nói về vấn đề này.
Thực tế quy định vấn đề này thì tùy vào từng Sở TNMT địa phương
Mình đã thực hiện thu gom CTNH cho nhiều doanh nghiệp, chủ yếu là thu gom giẻ lau, bao bì dính nhớt,... Còn nhớt thải thì bán lại vẫn .......HỢP PHÁP. Không nghe sở nói j nên bán thì vẫn ok thôi.

Vấn đề pháp lý còn nhiều vấn đề bất cập lắm, vd: thải ra chất thải nguy hại nhưng có thể tái sử dụng vào sản xuất vậy điều này giải quyết ra sao. Xét về mặt môi trường thì cả 2 đều đúng

Đối với trường hợp bạn thì cứ bán cho đơn vị tái sinh nhớt thải đi, vừa được tiền và vẫn hiệu quả môi trường. Vấn đề này không ai bắt bẻ bạn được đâu