Xử lý nước cho nước uống đóng chai

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

vthoabattu

Mầm xanh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Em đang học môn CNXL nước cấp và có cái bài tập lớn với nội dung đề:

Tính toán thiết kế trạm xử lý nước uống đóng chai, công suất 12 m3/ngày
Nguồn nước ban đầu với các thông số chất lượng nước đầu vào như sau:
pH: 6
Fe2+: 6 mg/l
Độ kiềm: 1,5 meq/l
Yêu cầu đầu ra: Đạt tiêu chuẩn hiện hành về chất lượng nước uống đóng chai
(em lấy nguyên văn, ko chỉnh sửa để đảm bảo tính khoa học, chính xác)

Em có đọc Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia đối với Nước khoáng thiên nhiên và nước uống đóng chai và thấy rằng nguồn nước sử dụng trước hết phải đạt QCVN 01:2009/BYT về chất lượng nước ăn uống.

Như vậy nguồn nước theo đề bài phải được xử lý để đạt chuẩn QCVN 01-2009 rồi mới sản xuất được. Đến đây em bí rồi, sở dĩ ko nghĩ tiếp được hướng làm là do phân vân, nguồn nước của em sau khi xử lý đạt QCVN 01-2009 có cần xử lý bậc cao không, nếu có thì rắc rối lắm vì em chưa học tí gì về XL bậc cao cả, em search thì thấy XLBC cho nước thải thôi ko có nước cấp, khi nào XLBC, XLBC là ntn em còn ko biết. >.<. Còn nếu ko XL bậc cao, thì nước ko đạt được QCVn6-1-1010/BYT cho nước đóng chai (như đề bài yêu cầu) với lại đề cô cho không có 1 thông số gì được quy định trong
QCVN6-1-2010 cả. làm sao biết xử lý có đạt được yêu cầu không @@. hic

Các anh chị cho em ý kiến nha, em phân tích như vậy có đúng có sai gì, hướng làm như thế ổn chưa? có góp ý, em nhận luôn ^^ đặc biệt là tháo dùm em cái khúc mắc chỗ XLBC ấy, mong các anh chị nhiều. em cảm ơn!
P/S: em sẽ thường xuyên túc trực topic này, mong nó sôi nổi để em còn học được nhiều thứ.

Minh Grac

Cây cổ thụ
Ban Quản Trị
[FONT=&quot]Dựa vào yêu cầu của em thì phân tích ra vầy nhé:
Đề bài yêu cầu nước đầu ra phải đạt: QCVN 6-1:2010/BYT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia đối với nước khoáng thiên nhiên và nước uống đóng chai.[/FONT]
Vì nước đầu vào như vậy nên phải tra phụ lục II: CÁC CHỈ TIÊU HOÁ HỌC CỦA NƯỚC UỐNG ĐÓNG CHAI LIÊN QUAN ĐẾN AN TOÀN THỰC PHẨM
Anh chỉ nghe trong xử lý nước thải thì xử lý bậc cao là khử chất dinh dưỡng: nito, photpho
Còn nước cấp thì chưa nghe, có vài công nghệ phổ biến như sau:
làm thoáng --> lọc thô --> lọc tinh --> trao đổi ion --> RO

GaCongNghiep

Mầm 2 lá
Đối với Yêu cầu bạn đưa ra Vừa thừa vừa thiếu:
- Thừa vì có PH rồi lại cho thêm độ kiềm, vì trên thực tế người ta chủ yếu quan tâm PH độ kiềm không quan tâm nhiều.
- Thiếu vì là nước thô Fe 6mg/l bạn nên quan tâm đến độ oxy nữa. Nếu độ oxy cao bạn phải cận thận trong xử lý nước thô.
Theo đề bài bạn ra 12m3/ngày ngày làm việc 8h => 12/8 = 1,5 m3/h.
Công nghệ mình đề xuất: xử lý chia làm 2 công đoạn: 1 xử lý đạt QC nước sinh hoạt; 2 xử lý đạt QC nước tinh khiết;
1, đối với công suất 1,5m3/h bạn chỉ cần đầu tư bộ lọc nước giếng khoan gia đình cs khoảng 3 m3/h => www.vietsing.com.vn mà mua he.he... đạt QC nước sinh hoạt về mặt hóa lý (không cam kết amoni nhé)
2, Đối với nước tinh khiết sơ đồ: lọc đa cấp => Lọc cácbon => làm mềm (trao đổi cation) => RO 6 màng 4040 => khử trùng Ozon => bình chứa => bơm cấp => qua khử trùng (UV+lõi lọc)=> bàn triết chai, bình.
-----------
đọc bài của bạn nói thật bây giờ mình biết thêm từ xử lý bấc cao và xử lý bậc thấp, vì mình từ ngày tốt nghiệp đi làm nước chưa thấy cái nào thấp cả cái nào cũng khoai hic.hic... mình có facebook đấy các bác vào chém gió nhé search : "xử lý nước" có logo hình hạt nước là mình. Rất vui được làm quen các bạn cùng sở thích.

congtythienson

Cây ăn trái
Website
locnuocthienson.com.vn
Tiệt trùng bằng tia cực tím/ siêu lọc
Trong quá trình lưu trữ, nước tinh khiết có khả năng tái nhiễm khuẩn trong không khí. Do đó cần phải tiệt trùng trước khi đóng bình. Phương pháp an toàn và hiệu quả nhất là dùng đèn cực tím (phá vỡ cấu trúc DNA trong nhân tế bào vi khuẩn làm triệt tiêu khả năng tái tạo của vi khuẩn).
(Do quy trình áp dụng công nghệ ozone phức tạp, đòi hỏi cao về các biện pháp an toàn và tiềm ẩn nhiều rủi ro nên luật pháp tại nhiều bang của Mỹ cấm không sản xuất các loại máy ozone dùng cho sinh hoạt).

scroll-topTop