Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

Xử lý nước giếng khoan

doan08

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Nhà mình dự định khoan giếng ở Bình Chánh TPHCM. Khu vực bị nhiễm phèn(nước có màu vàng ,bạn nào biết chỉ mình hệ thống lọc thô với (thanks) .các vật liệu lọc bố trí ra sao?hệ thống châm Clor bố trí như thế nào cho hợp lý (tỉ lệ clor với thể tích nước thế nào là hợp lý.
Học cho nhiều ,nhưng đén khi vào thực tế ,gia đình hỏi thì ú văn ớ .Cám ơn chương trình ,
Email : doan08@gmail.com

GMO_Jupiter

Cây công nghiệp
Cảm xúc
8
Nhà mình dự định khoan giếng ở Bình Chánh TPHCM. Khu vực bị nhiễm phèn(nước có màu vàng ,bạn nào biết chỉ mình hệ thống lọc thô với (thanks) .các vật liệu lọc bố trí ra sao?hệ thống châm Clor bố trí như thế nào cho hợp lý (tỉ lệ clor với thể tích nước thế nào là hợp lý.
Học cho nhiều ,nhưng đén khi vào thực tế ,gia đình hỏi thì ú văn ớ .Cám ơn chương trình ,

Bạn phải nói công nghệ của bạn như thế nào? Vật liệu lọc của bạn là loại j? mấy cột lọc? thì mới giúp đở được. Một nguyên tắc căn bản trong việc săp xếp vật liệu lọc đó là: nếu nước đi từ trên xuống thì sắp xếp vật liệu lọc có đường kính từ lớn tới nhỏ theo chiều từ dưới lên.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14

Bạn phải mang mẫu nước đi phân tích một số chỉ tiêu cơ bản của nước giếng khoan (nếu sợ tốn tiền thì bèo lắm cũng phải đo chỉ tiêu Fe, pH, H2S, kiểm tra luôn tên Fe phức và NH4+, NO2-, NO3-, As)

Sau khi có kết quả thì mới có biện pháp xử lý được.

Xử lý nước giếng hộ gia đình thường sử dụng các công nghệ chính là:
+ Làm thoáng khử sắt hoặc châm hóa chất oxy hóa khử sắt phức.
+ Khử sắt bằng sử dụng vật liệu hấp phụ
+ Khử Asen bằng hấp thụ vào kết tủa sắt hoặc dùng vật liệu hấp phụ đặc trưng.
+ Trao đổi ion để khử nitrit, nitrat, amoni hoặc độ cứng.

Bạn có thể tìm đọc thêm các sách về xử lý nước để đọc lại.
Chúc bạn thành công

magic06

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Mình nghe nói nước ngầm ở tp HCM bị ô nhiễm nặng lắm, do đó nên dùng nước máy và mua cái máy lọc nước về xài phục vụ cho ăn uống thôi chứ ko nên khoan nước ngầm làm gì(đa số người dân thành phố dùng nước máy chứ mấy ai dùng nước ngầm đâu bạn.)
còn nếu muốn dùng nước ngầm nên đem mẫu nước đó đi kiểm tra để biết nồng độ các chất độc trong đó thế nào. Một số chỉ tiêu nên kiểm tra như trên anh snow có nói đến đó(mình nghĩ chỉ cần kiểm tra Fe, Mn, As, NH4 là đủ rồi). Sau đó mới đưa ra biện pháp xử lý thích hợp->tham khảo các tài liệu về xử lý nước sinh hoạt(nhan nhản trên mạng mà.)
Mà cảm ơn chương trình nào vậy>

ngocvu123

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0

loyalluong

Mầm 2 lá
Cảm xúc
3
hiện nay nước máy cũng chẳng an toàn tí nào cả. Đã bao lần báo chí đưa tin nước cấp phải lọc lại hay nước đục hay sao mà an toàn.
tôi nghĩ, trước hết bạn nên lấy mẫu nước, sau đó tìm hiểu lại sách đưa ra Quy trình cụ thể rồi tính toán. Chứ nói vậy làm sao mà biết được.
Bạn cũng nên tham quan nhà máy xử lý nước ngầm Q12, nhà máy xử lý nước sông o Bình Dương (trạm bơm cấp 1 ở ngay cầu Đồng Nai)

trungkien198601

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Mình nghĩ bạn nên làm bể lọc cát: Đá 4-6 -> đá 2-4 (có thể chỉ cần đá 4-6 làm lớp đỡ) -> đá 0-4 hoặc đá mi -> cát -> than -> lưới để tránh than nổi. Bạn cho vòi nước cao lên rồi lắp cho nó cái vòi sen (cho nó đơn giản). Nước ra có SS, màu, mùi OK, một thời gian hoạt động thì lớp màng vi sinh xuất hiện giúp xử lý chất hòa tan tốt hơn như Mn, Fe; cái này cũng khó nghẹt, bạn yên tâm. Thân >_<

anhthaopro

Mầm xanh
Cảm xúc
0

theo mình thì bạn nên xét nghiệm thử xem hàm lượng phèn là bao nhiêu?
nếu hàm lượng phèn quá lớn thì bạn nên xây 1 cái bể cho làm thoáng rùi lọc bằng cát
nếu hàm lượng phèn thấp thì bạn có thể lắp một cột lọc xúc tác để khử phèn là ok

congtythienson

Cây ăn trái
Cảm xúc
0
Nước của bạn chỉ bị nhiễm phèn thì xử lý dễ thôi mà. Bạn chỉ cần xây bể ( nhất thiết là phải có bể lắng) rồi bố trí các vật liệu lọc nước là được. Không càn thiet phải châm clo> Nếu châm Clo bạn mua bơm định lượng thì có lưu lượng vừa đủ bạn à.
Bạn có thẻ tham khảo thêm một số thông tin trên trang này mình thấy nó cũng hữu ích lắm: locnuocthienson.com.vn hoặc locnuocbonnuoc.com

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua