Ứng dụng Gom Rác GRAC

Xử lý nước ngầm - nhiều băn khoăn!

• Thread starter NguyenDan
  • Ngày gửi
N

NguyenDan

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào các bác!
Số là thế này ạ, từ trước đến nay em toàn làm nước thải, vừa rồi vào công ty mới có công trình xử lý nước cấp, em vào và đi thi công, vận hành nhưng công nghệ thì do 1 đồng chí khác thiết kế rồi ạ. Thế là có nhiều điểm thắc mắc quá nên em hỏi các bác, mong được trao đổi và giúp đỡ. Em đã có 2 bài hỏi về bồn lọc áp lực và chất trợ lắng, hôm nay em đưa sơ đồ công nghệ lên mong mọi người đóng góp.
XL nước cấp, nguồn là giếng khoan nước ngầm, công suất 10m3/h.
SDCN: Giếng khoan => giàn mưa => bể khuấy trộn (châm NaOH điều chỉnh pH, PAC keo tụ) => bể lắng đứng => (lọc áp lực) cát thạch anh => lọc than hoạt tính => châm javen => nước sạch.
các bác nhìn công nghệ và cho ý kiến. Em đã vận hành thử 1 tháng, nước ra tốt nhưng bồn cát lại nhanh bị bẩn và phải rửa lọc thường xuyên, ngoài ra thi thoảng nước ra ko tốt.
Em có một số thắc mắc thế này:
- Trong nước ngầm ít rắn lơ lửng vậy sủ dụng PAC như bọn em có đúng ko, PAC có tác dụng trợ lắng cho Fe(OH)3 ko? PAC có gây mùi cho nước sau xử lý ko?
- Dùng NaOH để chỉnh pH có tốt ko hay phải dùng NaHCO3 như 1 bác trên diễn đàn đã nói?
- Có cần thiết sử dụng PAC trong trường hợp này ko?(nước đầu vào SS rất thấp)
- Có cần bổ sung hóa chất để oxi hóa Fe ko? (em sợ giàn mưa thôi ko đủ vì Fe đầu vào của em xấp xỉ 10 mg/l)

Cuối cùng, em mong mọi người trao đổi nhiệt tình! ThankS!:dance3::welcome:

Dùng PAC có mùi gì vậy?trong nước cấp ng ta dùng liều lượng thấp thôi, còn phèn nhôm này theo pư Al2O3 -> Al(OH)3 (kt) nằm trọn trong bể lắng rùi. ngay cả nước DI mình đem thí nghiệm nó còn tạo bông được nữa mà, mùi thì chỉ lo có mặt ông clo do khử trùng thui. SS thấp nhưng dùng keo tụ để xử lý triệt để các chỉ tiêu không mong muốn. Tìm cuốn xử lý nước cấp để dược rõ hơn đi bạn,

Bạn xem pH của nước ngầm bên bạn là bao nhiêu? Bởi vì trong quá trình phản ứng tạo kết tủa Fe(OH)3, pH của nước giảm xuống có thể gây hiện tượng kết tủa sắt III không đông tụ lại được, nhớt và khó lắng. Hơn thế, Fe trong nước ngầm của bạn cũng khá cao 10mg/l. Do vậy, theo nguyên tắc, việc bổ sung PAC và NaOH hợp lý có thể chấp nhận được. Còn việc thời gian rửa lọc của bể lọc bị rút ngắn thì bạn cứ suy luận ra...Hihi. Đó là ý kiến của mình. Mong các tiền bối cho ý kiến.

Chào các bác!
Số là thế này ạ, từ trước đến nay em toàn làm nước thải, vừa rồi vào công ty mới có công trình xử lý nước cấp, em vào và đi thi công, vận hành nhưng công nghệ thì do 1 đồng chí khác thiết kế rồi ạ. Thế là có nhiều điểm thắc mắc quá nên em hỏi các bác, mong được trao đổi và giúp đỡ. Em đã có 2 bài hỏi về bồn lọc áp lực và chất trợ lắng, hôm nay em đưa sơ đồ công nghệ lên mong mọi người đóng góp.
XL nước cấp, nguồn là giếng khoan nước ngầm, công suất 10m3/h.
SDCN: Giếng khoan => giàn mưa => bể khuấy trộn (châm NaOH điều chỉnh pH, PAC keo tụ) => bể lắng đứng => (lọc áp lực) cát thạch anh => lọc than hoạt tính => châm javen => nước sạch.
các bác nhìn công nghệ và cho ý kiến. Em đã vận hành thử 1 tháng, nước ra tốt nhưng bồn cát lại nhanh bị bẩn và phải rửa lọc thường xuyên, ngoài ra thi thoảng nước ra ko tốt.
Em có một số thắc mắc thế này:
- Trong nước ngầm ít rắn lơ lửng vậy sủ dụng PAC như bọn em có đúng ko, PAC có tác dụng trợ lắng cho Fe(OH)3 ko? PAC có gây mùi cho nước sau xử lý ko?
- Dùng NaOH để chỉnh pH có tốt ko hay phải dùng NaHCO3 như 1 bác trên diễn đàn đã nói?
- Có cần thiết sử dụng PAC trong trường hợp này ko?(nước đầu vào SS rất thấp)
- Có cần bổ sung hóa chất để oxi hóa Fe ko? (em sợ giàn mưa thôi ko đủ vì Fe đầu vào của em xấp xỉ 10 mg/l)

Cuối cùng, em mong mọi người trao đổi nhiệt tình! ThankS!:dance3::welcome:
Đối với bể lọc cát, than hoạt tính hay bể lọc áp lực thì bạn phải rửa lọc thường xuyên (rửa ngược), thường thì 1 ngày 1 lần đó. Tuỳ theo nguồn nước thì cũng có thể rửa nhiều hơn. Nếu không bố trí rửa lọc thì phải thay vật liệu lọc định kỳ nếu không chất lượng nước không đảm bảo.
Việc rửa ngược có thể tiến hành nhờ nước hoặc kết hợp khí và nước. Bạn có thể tham khảo thêm ở các tài liệu xử lý nước cấp.

+ Nang pH là để tạo điều kiện cho quá trình oxi hóa sắt và mangan. vì thế bạn phải xem mẫu nước đầu vào
+ sử dụng pAC cũng được, cho dù mẫu nước đầu vào SS tháp nhưng sau oxi hóa, làm thoáng sẽ tạo ra SS vì xuất hiện kết tủa của sắt và mang gan. sử dụng PAC có tác dụng làm tăng khả năng lắng để loại bỏ chúng thôi. nếu bể lắng của bạn đủ lớn, thiết kế phù hợp thì có thể bỏ PAC cũng được
+ hàm lượng sắt tổng trong nước là 10mg/l là tương đối cao. điều này có thể dẫn tới việc phản ứng tạo sắt 3 của bạn bị chậm lại do đó có thể dẫn tới việc lượng sắt không hoàn toàn kết tủa là lắng tại bể lắng mà sang tới bể lọc bắt đầu mới phản ứng và tạo sắt 3. khi đó bể lọc nhanh tắc là phải - giải quyết bằng việc tăng thời gian rửa lọc thôi
+ Hiện nay thị trường có vật liệu xử lý sắt mangan rất hiệu quả. đó là sản phẩm của đề tài nghiên cứu của giáo sư Lê Văn Cát - viện khoa học Việt Nam. sản phẩm có tên MF97. ban có thể tham khảo thêm chứ tôi thấy bể lọc mà chỉ có cát với than không la công nghệ xưa như trái đất rồi

Mình nghĩ là ko cần dùng PAC và NaOH đâu.
Với nguồn nước ngầm thì chỉ cần giàn mưa là đủ, sau đó sử dụng bể lắng.
Nếu dùng PAC liều lượng ko hợp lý có thể dẫn tới mùi và nhanh tắc bể lọc hơn.
Còn việc rửa lọc thì đó là điều bắt buộc, thường thì 1-2 lần/ngày (thôi dùng 1 lần cho tiết kiệm.
Nếu nước ra ko đảm bảo thì bạn kiểm tra lại các vật liệu lọc. Với than hoạt tính thì phải hoàn nguyên để sử dụng lại, nếu ko hoàn nguyên thì sau một thời gian là nó mất tác dụng luôn.

HI

Thực ra thì bên mình đã sử dụng PAC và NaOH cho hệ thống nước cấp. Mình thấy hoàn toàn ok. Cái quan trọng là bên bank phải xác định được tháp oxh đã đủ để chuyển Fe2+ thành Fe3+ hay chưa? Nếu thiếu ox thì phải thiết kế thêm tháp oxh hoặc tăng thêm máy mục khí qua đĩa phân tán khí ở đáy bể phản ứng.
Chúc thành công!