Tư vấn Xử lý nước thải cho nhà máy đường luyện COD >3000 mg/l

ThaiMT

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hiện tại mình đang vận hành nhà máy đường luyện ( đường thô để tinh luyện) với sơ đồ: hố gom nước thải -> bể lắng 1 -> bể điều hòa -> bể trung hòa -> bể thiếu khí -> bể hiếu khí -> bể lắng 2 -> hồ sinh học -> bể lọc chậm -> khử trùng -> ra Sông.
Nhưng nhà máy hiện đang tăng năng suất nên phát sinh lượng nước xịt rửa có kèm đường nên COD đầu vào tăng rất co khoảng 2000-5000 mg/l, mình muốn cải tạo và nâng cấp hệ thống cũ lên thì nhờ anh/em tư vấn xem nên xây thêm bể gì ?

vipdk21

Hiện tại mình đang vận hành nhà máy đường luyện ( đường thô để tinh luyện) với sơ đồ: hố gom nước thải -> bể lắng 1 -> bể điều hòa -> bể trung hòa -> bể thiếu khí -> bể hiếu khí -> bể lắng 2 -> hồ sinh học -> bể lọc chậm -> khử trùng -> ra Sông.
Nhưng nhà máy hiện đang tăng năng suất nên phát sinh lượng nước xịt rửa có kèm đường nên COD đầu vào tăng rất co khoảng 2000-5000 mg/l, mình muốn cải tạo và nâng cấp hệ thống cũ lên thì nhờ anh/em tư vấn xem nên xây thêm bể gì ?
với sơ đồ như vậy thì đảm bảo quy trình công nghệ để xử lý rồi!
còn với sự cố của bạn như vậy chỉ là do kích thước bể của bạn chưa đảm bảo để nâng công suất. bạn tính toán lại xem kích thước bể như vậy có đảm bảo thời gian lưu nước không?
thêm nữa kiểm tra lại cách vận hành bạn nhé!
chúc bạn thành công!

Phi Hung

sieucuibap

Member
Công nghệ này cũng hợp lý rồi. Quan trong là tải hệ của bạn chịu đc bao nhiêu. Và hệ hóa lý của bạn phải tốt để giảm cod còn nếu cod vẫn quá cao thì xem xét thêm bể kị khí. Hiện tại cod sau hóa lý của bạn còn lại nhiêu

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường - Chợ Yêu Môi Trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
15,196
Thành viên
30,413
Thành viên mới nhất
Josinn