Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Xử lý nước thải của ngành công nghiệp mài kính có COD trên 15000

Mya an

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào mọi người. Mọi người giúp em với ạ: Nước thải công nghiệp mài kính, sử dụng dầu mài. Nước thải có lượng COD của nó rất cao, COD >15000. Quy trình xử lý của em là: Đầu vào - Trung Hòa - lý hóa lần 1(keo tụ tạo bông) - lý hóa lần 2- Aerotank- lọc - đầu ra. Nhưng COD vẫn cao ạ, chưa đạt quy chuẩn. Mặt khác cho em hỏi, tại sao. sau khi lý hóa lần một để sau 1 tuần nước bị đen( đổi màu) ạ, có cách nào khắc phục không ạ. Mọi người giúp em và giới thiệu em quy trình nào khả thi để xử lý nước thải này không ạ. Em cảm ơn rất nhiều ạ

doanvanchung1991

Active Member
Chào mọi người. Mọi người giúp em với ạ: Nước thải công nghiệp mài kính, sử dụng dầu mài. Nước thải có lượng COD của nó rất cao, COD >15000. Quy trình xử lý của em là: Đầu vào - Trung Hòa - lý hóa lần 1(keo tụ tạo bông) - lý hóa lần 2- Aerotank- lọc - đầu ra. Nhưng COD vẫn cao ạ, chưa đạt quy chuẩn. Mặt khác cho em hỏi, tại sao. sau khi lý hóa lần một để sau 1 tuần nước bị đen( đổi màu) ạ, có cách nào khắc phục không ạ. Mọi người giúp em và giới thiệu em quy trình nào khả thi để xử lý nước thải này không ạ. Em cảm ơn rất nhiều ạ
nước thải sau hóa lý lần 1 hay lần 2 bị đen thi do là trong nước thải vẫn còn các chất ô nhiễm, chất hữu cơ nên nó bị đen thôi. COD của nước thải sau hóa lý lần 2 (trước khi vào aerotank là bao nhiêu) ? thông số ô nhiễm đặc trưng của nước thải này là gì? vì mình ko biết nhiều về nước thải này lắm. có thể trước aerotank bổ sung thêm bể anoxic, hoặc bể yếm khí.

nước thải sau hóa lý lần 1 hay lần 2 bị đen thi do là trong nước thải vẫn còn các chất ô nhiễm, chất hữu cơ nên nó bị đen thôi. COD của nước thải sau hóa lý lần 2 (trước khi vào aerotank là bao nhiêu) ? thông số ô nhiễm đặc trưng của nước thải này là gì? vì mình ko biết nhiều về nước thải này lắm. có thể trước aerotank bổ sung thêm bể anoxic, hoặc bể yếm khí.
Mình cũng đồng tình với bạn là nên thêm bể yếm khí. còn bể anoxic thì cần xem lại. ban có thể tăng hóa chất keo tụ. để đảm bảo sao cho COD trước khi vào bể hiếu khí là 500mg/l là ok.

Mya an

nước thải sau hóa lý lần 1 hay lần 2 bị đen thi do là trong nước thải vẫn còn các chất ô nhiễm, chất hữu cơ nên nó bị đen thôi. COD của nước thải sau hóa lý lần 2 (trước khi vào aerotank là bao nhiêu) ? thông số ô nhiễm đặc trưng của nước thải này là gì? vì mình ko biết nhiều về nước thải này lắm. có thể trước aerotank bổ sung thêm bể anoxic, hoặc bể yếm khí.[/QUO
Dạ vâng. Thông số ô nhiễm đặc trưng của nước thải này là COD thôi anh ạ. Nước thải này chứa dầu mài để mài kính trong các ổ đĩa ý anh ạ. Mà dầu mài này rất dễ bị phân hủy với vi khuẩn ạ. Chính vì vậy, nên khi mình xử lý không triệt để các chất hữu cơ để 2-3 ngày là nước đen lại ngay ạ. Dây chuyền xử lsy bên em từ trước không có bể yếm khí nên giờ để có cũng rất khó. Cho em hỏi là, không biết hóa chất nào xử lý hiệu quả không ạ, anh giới thiệu cho em với ạ. Em cảm ơn ạ

Mya an

Sửa lần cuối:

TheCuong

COD đầu vào và sau xử lý hóa lý của bạn bằng bao nhiêu ạ. Thông số ô nhiễm đặc trưng của nước thải bên bạn là gì ạ :):). Nếu cũng tương đương mình mua thử PAC về làm xem thế nào
cod đầu vào bên mình 1249, TSS chỉ số 2250. Sau khi mình xử lý hóa lý COD còn 500, TSS 23. Nước trong như lavie =)) để mấy ngày thì có hơi ám màu 1 tí, do COD vẫn còn cao nên lâu ngày nó phân hủy.

Em có làm fenton anh ạ. độ màu còn 34 thôi nhưng đo COD vẫn cao quá ạ, vì dư H2O2, nước để mấy tháng cũng không bị đổi màu. Anh có cách nào để kiểm soát đk lượng H2O2 để phản ứng hết không ạ.
Cái này bạn phải làm thí nghiệm bạn à! Bạn lấy nước thải đầu vào đo COD làm thí nghiệm fenton thì bạn tính đc lượng H2O2 cần để phản ứng vừa đủ COD. Chúc bạn thành công