Ứng dụng Gom Rác GRAC

XỬ LÝ NƯỚC THẢI SẢN XUẤT PHÂN BÓN

bocubin

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bác nào có kinh nghiệm thiết kế vận hành nước thải sản xuất phân bón xin chia sẽ giúp mình giải quyết với.
Hiện là mình đang phụ trách vận hành hệ thống nước thải sản xuất phân bón. Không biết sao mà ban đầu nuôi cấy vi sinh phát triển tốt nhưng dần về sau thì lại yếu dần và có bọt màu vàng, hơi nhớt nổi trên mặt bể rồi mất bùn dần và sau đó die luôn. Mình đã làm nhiều cách như thay nước mới, bổ sung thêm bùn, hạn chế châm nước. Nhưng ko ăn thua. Nước mình là nước vệ sinh và rửa nhà xưởng sản xuất phân nên hàm làm ni tơ và phospho cao, phân làm ra chủ yếu là ure và dap. Mình sợi dư dưỡng chất và thiếu BOD, COD nên mình thêm mật rỉ đường nhưng sau đó nước có màu vàng và bùn vẫn ngày càng tơi ra và mất hẵn. Công nghệ hiện tại của hệ thống là nước thải --> scr --> gom --> điều hòa --> tuyển nổi (tách dầu nhớt, nhưng rất ít ko đáng kể) --> keo tụ --> tạo bông --> lắng 1--> kỵ khí --> thiếu khí --> hiếu khí --> lắng sinh học --> chứa --> lọc --> khử trùng. Hóa chất keo tụ mình dùng PAC và Polymer. Bác nào có kinh nghiệm giúp mình với!