Ứng dụng Gom Rác GRAC

Xử lý photpho trong nước thải

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Các phương pháp xử lý photpho bằng hóa lý hiện nay đang được áp dụng?
Bạn nào có kinh nghiệm thì share được không?
Cái này cũng khó đây.
Theo mình thì photpho được xử lý vi sinh là chủ yếu.
Trong đợt huấn luyện vừa rồi của Hach có hướng dẫn xử lý bằng hóa chất đối với photpho và quá trình kiểm soát P, nếu các bạn cần thì mở riêng 1 lớp về cái này :superman:

Snow_wolf

Active Member
Phốt pho có nhiều dạng.
Phương pháp hóa lý để xử lý thường được sử dụng để xử lý phố pho ở dạng PO4(3-) (phốt phát) bằng quá trình kết tủa muối phốt phát không tan bạn ạ.
Theo mình để xử lý photpho thì ngoài xử lý bằng quá trình xử lý sinh học thiếu khí+hiếu khí thì xử lý bằng keo tụ cũng là một võ rất hay dùng!
Em thấy công nghệ PhoStrip khá hiệu quả, nhưng ko biết ở VN có áp dụng chưa?
Thường thì dùng sinh học như SBR là nhiều
Mình cũng biết sơ về phần lý thuyết kết tủa Photpho bằng hóa chất như dùng Ca(OH)2, FeCl3... Ngoài ra còn xử lý bằng vi sinh thì thấy rồi.
Nhưng vừa rồi có gặp một đồng nghiệp nói có công nghệ xử lý photpho cho nhà máy bia mà dùng oxy hóa kết hợp hóa chất gì đó hay lắm (đạt cực kì). <== không hiểu đây là công nghệ gì?

Bồ nào có đụng phần xử lý photpho trong nhà máy bia hoặc công trình gì đó tương tự thì góp ý dùm mình với.

Gau em

Khử photpho trong nước thải

Theo tớ biết thì khử P trong bể UASB được nhưng tốc độ khử chậm, hiện người ta khử photpho kết hợp cả phương pháp hóa học và sinh học. Sau khi khử hoàn toàn nitrat thành N2 thì bổ sung muối sunfat Al, Các VSV "ngậm" photphat bị các kết tủa photphat Al kéo theo lắng xuống đáy thành bùn và được lấy ra ngoài, phương pháp này hiệu quả nhất cho khử photpho nhưng nhược điểm là lượng bùn phát sinh nhiều. Hiện tớ cũng đang nghiên cứu khắc phục vấn đề này mà chưa nghĩ ra cách gì... Có ai biết thì xin được chỉ giáo.:02::02::02::congratulate::congratulate::congratulate:

giải thích giúp e vê công nghệ mía đường với?

e có sơ đồ công nghệ xlnt sản xuất đường mong các bác giải thích giùm e với:
NT-->SCR-->hố thu-->B.điều hòa-->B.tách canxi-->B.lọc kỵ khí-->B.Aerotank-->B.lắng-->B.khử trùng-->nguôn tiếp nhận
vậy cho e hỏi:có phải bể tách canxi ở đây là lọc bớt canxi để giúp VSV ở công đoạn sau hoạt động tốt hk ạ???và ở đây e nên dùng bể lắng nào là thích hợp????????/
mong các bác giúp e với?????/

Chủ đề mới