Ứng dụng Gom Rác GRAC

Ý tưởng lập nhóm kêu gọi không in giấy 1 mặt

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Hiện nay các văn bản, công văn, hợp đồng, một số giáo trình, tài liệu,... Đều được in 1 mặt. Phải chăng đây là sự phí phạm :moneygrubber:

Nguyên nhân in 1 mặt cho khách hàng, đối tác, cơ quan, công ty:
  1. Sự tôn trọng :handshake:
  2. Trình bày đẹp hơn :bemused:
  3. Dễ đọc hơn
  4. In 2 mặt bị cho đối tác thì được đánh giá là thiếu thiện cảm,...nghèo.
Khoảng bao nhiêu % lượng giấy này được sử dụng lại mặt thứ 2 ? :009:
Nếu in 1 mặt thì sao:

1. Ít tốn kém (đặc biệt trong thời khủng hoảng)
  2. Bảo vệ môi trường :smells:
  3. Tài liệu nhỏ gọn hơn
  4. Khi xài xong bạn có thể thu gom và bán cho đơn vị tái chế mà không cần do dự như giấy in 1 mặt.
Hình như đây trở thành 1 thói quen lãng phí, ý tưởng này không mới nhưng nếu chúng ta hoạt động tuyên truyền có định hướng thì cũng mang lại hiệu quả kinh tế, môi trường rất lớn đấy các bạn

Tôi hi vọng sẽ được hưởng ứng của các bạn
Thân chào

H

herb

Guest
^^
Mình cũng rất đồng ý với quan điểm in giấy một mặt.
ở trường, thấy các bạn sinh viên in giấy một mặt rất nhiều ngay cả các bài tiểu luận không cần thiết cũng in 1 mặt. Mình thấy, ngoài thuyết minh đồ án bị qui định in một mặt. Còn lại các bài tiểu luận, làm việc nhóm nên in 2 mặt hết. Nếu tất cả mọi người cùng in 2 mặt thì sẽ không có sự khác biệt khi cho điểm trình bày...
^^
Từ kì sau, mình sẽ nêu ý kiến này với các bạn cùng lớp. Và cùng phòng.

Với ý tưởng này mình xin được đống vai là kẻ phản biện hén!
1. Bạn ra ngoài tiệm in thì có 2 giá và giá in 2 mặt gần gấp đôi 1 mặt. Cùng với sự không nhiệt tình của người chủ.
2. Không ai muốn lãng phí cả nhưng nếu bạn in 2 mặt đưa cho đối tác của bạn mà đối tác là cấp trên hay thầy cô giáo mà hầu như những người này chủ trương 1 mặt ---> trả lại không nhận => in lại lãng phí nhiều hơn.
3. Tài liệu in 1 mặt (lãng phí giấy nhưng nhanh) => tiết kiệm thời gian và phần mặt còn lại có thể sử dụng để in những bản nháp khi có bản chính thức hoặc nhưng thứ tham khảo cho cá nhân. Hoặc sử dụng làm giấy nháp trước. Hầu hết các nơi đều áp dụng cái này.
4. Khi in 2 mặt thì mặt thứ 2 rất khó in vì giấy đã in không còn ngay ngăn rất dễ kéo theo mà như thế thì dễ gây ra trật chìa giữa các trang. => rất nghiêm trọng vì có thể phải bỏ tất cả những tờ trật chìa này.
Nếu các bạn có thể thiết phục được mình thì mình sẽ theo phe bạn. Và sẽ dùng những cái đó để tuyên truyền mọi người làm theo.

Nếu các bạn thiết phục được mình thì mình mới có thể thiết phục được người khác. Việc thành lập một nhóm hành động nào đó thì theo mình cần phải có phương hướng rõ ràng mới thiết phục được người khác.

H

herb

Guest
1. Bạn ra ngoài tiệm in thì có 2 giá và giá in 2 mặt gần gấp đôi 1 mặt. Cùng với sự không nhiệt tình của người chủ.
2. Không ai muốn lãng phí cả nhưng nếu bạn in 2 mặt đưa cho đối tác của bạn mà đối tác là cấp trên hay thầy cô giáo mà hầu như những người này chủ trương 1 mặt ---> trả lại không nhận => in lại lãng phí nhiều hơn.
3. Tài liệu in 1 mặt (lãng phí giấy nhưng nhanh) => tiết kiệm thời gian và phần mặt còn lại có thể sử dụng để in những bản nháp khi có bản chính thức hoặc nhưng thứ tham khảo cho cá nhân. Hoặc sử dụng làm giấy nháp trước. Hầu hết các nơi đều áp dụng cái này.
4. Khi in 2 mặt thì mặt thứ 2 rất khó in vì giấy đã in không còn ngay ngăn rất dễ kéo theo mà như thế thì dễ gây ra trật chìa giữa các trang. => rất nghiêm trọng vì có thể phải bỏ tất cả những tờ trật chìa này.
Nếu các bạn có thể thiết phục được mình thì mình sẽ theo phe bạn. Và sẽ dùng những cái đó để tuyên truyền mọi người làm theo.
Mình cố gắng đây.
1&4. Hiện nay, đã có loại máy in mới theo mình biết đồng thời là máy photo lun, ở quanh khu vực trường trường mình hầu như tiệm in nào cũng đã trang bị rồi, thao tác đơn giản, thiết lập chế độ in 2 mặt từ máy tính mà hok cần trở giấy.
Hổng lẽ chỉ có người làm dịch vụ mới được chau mày nhăn mặt với sinh viên mình a`. ^^. Thời buổi cạnh tranh, nếu chủ tiệm hok thích bạn in một mặt, bạn có thể nói rõ là in 2 mặt tiết kiệm giấy, mực, tiền cho sinh viên bọn cháum bảo vệ môi trường nữa. Nếu chú hok thích lần sau cháu sẽ cố gắng đi in chổ khác ^^.
2. Đồ Án bắt buộc phải in một mặt. Còn lại, tùy thuộc vào yêu cầu của thầy, cô, nếu thầy cô không bắt buộc thì thống nhất cả lớp xin phép thầy cô cho in 1 mặt. Mình đã xin rồi, hok lẽ thầy cô hok cho. Cả lớp cùng làm 1 kiểu--> nên hok thể có kiểu trội hơn. ^^
3. Bao nhiêu phần trăm giấy in 1 mặt được sử dụng lại, bạn có sure không. Mình thích in 2 mặt, vừa nhẹ, vừa đơn giản, không thể hiện cầu kì. Để dành tiền đó mua giấy nháp ( loại vàng, đóng tập) nhám cả 2 mặt vừa dễ quản lí tài liệu mà bài viết của mình lại liền mạch nữa. Tưởng tương, khối lượng, thể tích bài mỗi bạn tăng gấp đôi, đem nộp teacher... hoặc chồng giấy nháp cũng nặng và dày gấp đôi trong đống sách vở của mình...

hổng biết đủ sức làm bạn nhúc nhích hong? ^^
Nice weekend!

daibangxanh

Well-Known Member
Khà khà :045:
Mình sẽ thuyết phục bạn như sau:
1.Đối với 1 chủ cửa hàng in thì cái này mình chưa gặp sự cố họ phản ứng khi in 2 mặt lần nào. ^_^. Giá in 2 mặt và 1 mặt thì ko gấp đôi đâu, khi nào in số lượng nhiều thì mới thấy sự chênh lệnh. Mình có kinh nghiệm in ở ngoài nhiều vì máy in trong công ty .....bó tay với số lượng lớn.
2. Cái chính của chủ đề tuyên truyền này là tuyên truyền cho sếp và đối tác mà :infatuated: --> nếu 1 người ko nhận thì chính họ là 1 người ích kỷ và không biết bảo vệ môi trường
3. Ko nhanh hơn đâu bạn, và nếu tái sử dụng thì tỷ lệ % sử dụng lại thì thiểu số và ko phải cty nào cũng vậy
4. Cái này tùy thuộc vào máy in.
Nếu là sv in ở tiệm thì ko là vấn đề
Nếu là công ty lớn thì máy in hỗ trợ in 2 mặt
Cái đáng lo là máy in nhỏ dạng 1 mặt thì bó tay. Nhưng đối với chủ sở hữu máy này sẽ in ở ngoài khi in số lượng nhiều.

Chính vì thế cần thay đổi nhận thức các xếp là quan trọng :051:

uh! có một nào đó đã làm mình có chút thay đổi. nhưng thật sự mình cũng không thấy mấy sự khác biệt.
1. Nếu in số lượng lớn thì chỉ in một quyển góc các quyển còn lại sẽ là photocopy.
2. đại bàn xanh cũng có nói chỉ ra ngoài in với số lượng lớn. công ty mình thì in dưới 100 tờ thì hầu như chơi tại chổ thui. có khi hơn vẫn chơi tại chổ bằng cách chia ra nhìu máy in. cái này thật sự ko dám in 2 mặt.
3. Về mặt tiết kiệm thì chỉ tiết kiệm được giấy chứ không hề có tiết kiệm mực in. Và giấy sử dụng để in bản nháp thì theo mình biết ở những nơi mình đã làm (3 CTy) thì số lượng sử dụng giấy mặt 2 là rất nhìu. (chỉ là những bản thảo nháp hay tài liệu thao khảo nội bộ.).
Nhưng thật sự bạn đã thiết phục mình một phần rất lớn rùi đó! sau này sẽ quan tâm tới vấn đề này. nếu mình có làm sếp thì áp dụng cái này trong công ty mình. hehee. Chắt không lâu đâu nếu năm 2100 mà mình còn sống và làm việc chắt cũng đc làm sếp rùi.

Mình thấy in 1 mặt hay hơn, phát động như bạn ít có cty nào chịu lắm. Tốt nhất phát động là: Những văn bản tài liệu bỏ đi (tất nhiên không phải bí mật cty) không dùng thì có thể dùng mặt giấy còn lại làm nháp.
cái này thì cần gì phát động. hiện giờ đại đa số mọi người sử dụng mặt 2 làm giấy nháp mà! (trừ những tài liệu bí mật công nghệ hay giấy tờ hành chính).

Đối tượng nên vận động đầu tiên là các giảng viên và sinh viên: các đồ án, luận văn, tiểu luận -----> giảng viên xem qua 1 lần rồi bán đồng nát -------> quá phí
E rất ủng hộ chương trình này!!!
Nhưng nói như anh thì em em thấy chưa chính xác lắm vì e có ví dụ điển hình là các Thầy Cô không hề lãng phí nè! :001: Như Thầy Sơn, bài tiểu luận in 2 mặt, trắng đen Thầy vẫn cho điểm cao (thậm chí còn cao hơn cả bài in 1 mặt,lòe loẹt: rùi Cô Diệu, Cô Thủy nữa nè, hai Cô toàn lấy giấy đã sử dụng 1 mặt để in tài liệu học tập cho các lớp đó chứ....:034:không chỉ vậy lớp e còn xin giấy đã sử dụng 1 mặt về làm nháp nè, in bài thì in 2 mặt, chỉ trừ 1 số môn Chính Trị thì bắt buộc 1 mặt cho đỡ lãng phí. Thầy Cô nào mà cho nộp file hay qua e-mail thì được tụi em ủng hộ khỏi nói. :034::034: :eek:k:Nhưng đó mới chỉ là Thầy Cô ở Viện mình thôi...hihi. Hy vọng toàn thể các Thầy Cô và các bạn sinh viên đều làm được như thế để tiết kiệm và bảo vệ Môi Trường nhỉ,..:3316978:

E rất ủng hộ chương trình này!!!
Nhưng nói như anh thì em em thấy chưa chính xác lắm vì e có ví dụ điển hình là các Thầy Cô không hề lãng phí nè! :001: Như Thầy Sơn, bài tiểu luận in 2 mặt, trắng đen Thầy vẫn cho điểm cao (thậm chí còn cao hơn cả bài in 1 mặt,lòe loẹt: rùi Cô Diệu, Cô Thủy nữa nè, hai Cô toàn lấy giấy đã sử dụng 1 mặt để in tài liệu học tập cho các lớp đó chứ....:034:không chỉ vậy lớp e còn xin giấy đã sử dụng 1 mặt về làm nháp nè, in bài thì in 2 mặt, chỉ trừ 1 số môn Chính Trị thì bắt buộc 1 mặt cho đỡ lãng phí. Thầy Cô nào mà cho nộp file hay qua e-mail thì được tụi em ủng hộ khỏi nói. :034::034: :eek:k:Nhưng đó mới chỉ là Thầy Cô ở Viện mình thôi...hihi. Hy vọng toàn thể các Thầy Cô và các bạn sinh viên đều làm được như thế để tiết kiệm và bảo vệ Môi Trường nhỉ,..:3316978:
viện mình là ở đâu dậy bạn. sao mình thấy trường mình thì chỉ có một vài thầy cô tán thành in trắng đen thui còn lại thì cứ in màu cho đẹp và in 1 mặt cho tỏ vẻ kính trọng. dù đau lắm nhưng hết cách rùi!

Tui Xin thuyết phục bác này xem sao
1. Nếu in một mặt thì cần 2 tờ để in 2 trang(giá VD là 1k) ,còn nếu in 2 mặt thì cần một tờ để in 2 trang (giá cũng 1k) nếu số lượng lớn thì có giảm. Còn chủ tiệm thì vẫn mừng chào bạn vào, nếu bạn in,photo nhìu (yes or no)
2. Điều này, mục đích của người lập topic này là gì? tuyên truyền sử dụng giấy in 2 mặt, nên nếu thành công thì ai lại bác bỏ nữa, mọi người sẽ hưởng ứng.
Ý kiến riêng. Về công việc thì phải khác. Trong công việc cần có sự nghiêm chỉnh, rõ ràng rành mạch, nên cần phải in một mặt. Còn trong trường học thì vấn đề đó tùy thuộc vào giảng viên (giảng viên yêu cầu thế nào mình làm thế nấy) Cho nên cái nào cần 1 thì 1 cái nào không cần thiết thì 2.
3 & 4. Ngày nay đã có máy in 2 mặt rồi, cũng vậy thôi, nhanh chậm như nhau. Nếu in một mặt còn mặt kia làm nháp thì dễ bị lẫn lộn , lộn xộn.

Như thế đc chưa bạn.

Mình có một số ý kiến chủ quan như sau về việc in giấy 2 mặt:
+ Mình rất đồng ý với việc in giấy 2 mặt, vừa nhẹ, vừa tiết kiệm vừa tránh lãng phí tài nguyên. Tuy nhiên một số nguyên tắc của các thầy cô thì khá là khó thay đổi, vì nhiều người mặc dù biết rằng in 1 mặt tốn giấy nhưng họ vẫn thĩ bắt sinh viên chúng ta in 1 mặt chỉ vì 1 vài lý do rất nhảm nhí: Đẹp, đúng quy tắc, hay thậm chí có người còn không nhận bài nếu chỉ cần in sai 1 vài điềm nhỏ (VD: cái môn thực hành các quá trình và thiết bị ở khoa mình thuộc hàng sát sinh viên vì các lý do khi nộp bài như sau:"in 1 mặt, in chứ không được photo,photo là rớt, mà in là phải không che số liệu, các số liệu phải lấy bản gốc photo xong kẹp vào"=> chỉ tổ làm nặng theo cuốn báo cáo mà chẳng được tích sự gì, cuối cùng trường cũng đem mấy cuốn báo cáo đó đi bán ve chai=> thật phí phạm tài nguyên.
+ Một ý kiến khác của mình là hiện giờ nhiều cơ quan chức năng ở nước ta không chấp nhận in giấy 2 mặt (ko biết lý do ra sao), điển hình nhất là THUẾ=> mỗi kế toán khi báo cáo thuế, khi quyết toán là 1 đống giấy tờ toàn in 1 mặt ( nhà mình mở Cty nên cái này mình chứng kiến liên tục), chưa kể việc kế toán in sai=> chủ chỉ biết kiu trời, mặc dù nhà mình cty nhỏ mà thấy in sai 1 đống đã thấy tiếc, nói chi những công ty lớn 1 tháng hok biết tốn mấy chục kg giấy quá!^^
==> Nói tóm lại là mình ủng hộ phong trào này, tuy nhiên vì tình thế nhiều lúc chúng mình không thể kháng cự thì đành phải làm theo thôi, mặc dù ko j đau sót bằng túi tiền của sinh viên chúng ta!T.T

Mình thấy in 2 mặt là hợp lý
Tiếp kiệm,nhẹ nhàng,bảo vệ môi trường
Mỗi sinh viên khi làm đồ án ra trường thường phải in 5 quyển,mất tiền trăm,mà toàn in 1 mặt thôi,nếu in 2 mặt ta tiếp kiệm được 1 nửa,vừa tiệm kiềm tiền vừa tiếp kiệm giấy
Vấn đề này muốn thay đổi thì phải thay đổi từ những người lãnh đạo và cả tục lệ cũ nũa

2. mục đích của người lập topic này là gì? tuyên truyền sử dụng giấy in 2 mặt, nên nếu thành công thì ai lại bác bỏ nữa, mọi người sẽ hưởng ứng.
Ý kiến riêng. Về công việc thì phải khác. Trong công việc cần có sự nghiêm chỉnh, rõ ràng rành mạch, nên cần phải in một mặt. Còn trong trường học thì vấn đề đó tùy thuộc vào giảng viên (giảng viên yêu cầu thế nào mình làm thế nấy)
Nếu tuyên truyền thành công thì tất cả đều là in 2 mặt, lúc đó sẽ không có khái niệm in 1 mặt nữa. Như vậy sẽ không cần phân biệt là cái nào quan trọng thì in 1 mặt, không quan trọng thì in 2 mặt.
Mình thì thấy cho dù trong công việc cũng không cần thiết in 01 mặt. Nếu in 02 mặt thì cũng đảm bảo nghiêm chỉnh, rõ ràng rành mạch như vậy thôi. Bạn thấy khi đọc 1 quyển sách thì có gì là lộn xộn, không rõ ràng rành mạch không?
Ủng hộ ý tưởng này! :40:

Snow_wolf

Active Member
Mình thấy ý tưởng thì không mới nhưng chúng ta cần thay đổi cách thức truyền thông.
Thí dụ lập nên website nói hẳn về việc dùng giấy 2 mặt chẳng hạn, rồi có thể truyền thông chung với các phong trào môi trường khác hoặc lập hẳn một nhóm hoạt động thực tế luôn.
Chứ kêu gọi suông thì cũng thấy ít người biết và hiệu quả tác động không cao