Miền bắc Yêu Môi trường thủ đô đâu rồi???? Mời nhào zô

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Thực ra, cuối tuần cũng tốt nhưng công việc mỗi người một khác, người thì đi học (sẽ rảnh hơn và chủ động được thời gian "hẹn hò") nhưng người đi làm sẽ bận hơn (công việc, cá nhân) và cả những người có gia đình như mình, thì việc thu xếp được cũng cần có người hỗ trợ (trông con - vì bé nhà mình mới được vài tháng). Nói vậy, nhưng để hẹn hò thành công, ngoài mong muốn mọi người được học hỏi thì việc có một nhóm làm việc, học tập, thậm chí cộng tác về mảng môi trường/ công tác xã hội về môi trường cũng là điều nên làm. Đây không chỉ là yếu tố mang tính nhóm mà nó còn mang tính cộng đồng và xã hội.
Hẹn mọi người một ngày không xa...
Thân ái!

Em học năm cuối ạ. Em đang theo thầy Hà, làm về thiết kế hệ thống xử lý nước cấp. Năm trc anh tham gia hướng dẫn ai vậy? Đề tai là j ạ?
Em cũng biết vất vả, nhưng ko biết vất vả đến đâu. EM cũng mới bắt đầu theo thiết kế thôi, thấy nó mông lung quá. Nhưng mà em thích. Hix. Em cũng rất nhiều anh chị khuyên em rồi, quay đầu là bờ. :(
Theo kĩ thuật này cần những kiến thức j hả a? Tiếng Anh? CAD? còn j nữa hả ạ?
Anh đang làm ở đâu ạ?
Kiến thức thì cần nhiều lắm, ngoài kiến thức đã được học về công nghệ ở trường mình ra cần phải học thêm card. Đó là tất cả những thứ cần thiết đầu tiên khi ra trường để đi làm việc.
Còn để trở thành chuyên gia thì cần phải trả giá bằng mồ hôi, công sức, trí tuệ và tiền nhiều em ạ. hihi. Nhưng đừng có sợ vì biển học vô bờ, không học là bến ^_^. Một lẽ tự nhiên của bất kỳ ai là không làm không thấy mình sai, càng làm càng thấy mình thiếu sót nhiều.
Anh chỉ tham gia hướng dẫn 2 em làm về nước cấp thôi.

Càng ngày càng nhiều pác yêu MÔI TRƯỜNG thủ đô. Hê hê
Nhưng mà dừng lại ở giới thiệu bản thân thì chán nhẩy?
Em đề nghị các pác nhiệt tình giới thiệu hơn nào, các pác giới thiệu cụ thể hơn nào.
Chí ít thì tên tuổi, quê quán, với tình trạng hôn nhân và gia đình, sau đấy là kinh nghiệm bản thân.
Em xin chia sẻ tí, em vừa mới đi học 1 khóa ISO ở cục tiêu chuẩn đo lường xong, xót đứt ruột. Em thấy học cái này rất đc - chí ít cũng giải quyết đc vấn đề việc làm sau ra trường, có phải ko các pác lão luyện! :D

Một thành viên ymt thủ đô đây, cho mình tham gia với. Mình là Đỗ Minh Đức học K50 DHBKHN email: ducdm.seen@gmail.com,
đang làm việc tại cty chuyên về XLNT.
Rất mong được làm quen với mọi người
Cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nghề nghiệp.
Thế khóa năm sau ra trường là K bao nhiêu?
Bạn có biết bạn Bùi Mình Đức ko?

Kiến thức thì cần nhiều lắm, ngoài kiến thức đã được học về công nghệ ở trường mình ra cần phải học thêm card. Đó là tất cả những thứ cần thiết đầu tiên khi ra trường để đi làm việc.
Còn để trở thành chuyên gia thì cần phải trả giá bằng mồ hôi, công sức, trí tuệ và tiền nhiều em ạ. hihi. Nhưng đừng có sợ vì biển học vô bờ, không học là bến ^_^. Một lẽ tự nhiên của bất kỳ ai là không làm không thấy mình sai, càng làm càng thấy mình thiếu sót nhiều.
Anh chỉ tham gia hướng dẫn 2 em làm về nước cấp thôi.
Hà hà. Em cũng đang làm về cấp này. Thiết kế hệ thống xử lý nước cấp nhiềm As, N, Fe, Mn. Anh chia sẻ cho em nữa nhé. Em khá vất vả với cái hệ này rồi đấy. Em còn định xin thầy đi các nhà máy khác ở thực tế để xem thế nào nữa. Nhưng mà ko biết thủ tục khó ko nữa???? Hix

Em chia se thêm với các bác nữa là ngành của ta thất nghệp cũng không ít,em cũng chưa ra trường, nhưng nghe các bậc tiền bối nói thế
Em mới biết thêm về cái món HSE bác nào quan tâm thì cùng trao đổi với em, em là lính mới lên chưa biết nhiều ạ
Bác phamhien90 à, bác mới học iso về ạ, cái này em tự tìm hiểu thì thấy nó cũng không dễ hấp thụ, bác đi học rồi share cho em với ạ, bác học hết bao nhiều xiền, khoảng 1tr à,hjhj

Cho mình tham gia với.Mình học môi trường, vừa mới ra trường.Kinh nghiệm thực tế thì chưa có nhiều,nhưng sau mấy năm sinh viên rút ra vài điều xương máu.
Các bạn có biết điều đau khổ nhất khi học MT là gì ko? Đó là ra trường khó tìm được việc đúng chuyên ngành.
Các bạn có biết đau khổ nhất là gì ko? Đó là biết khó tìm việc nên đã lơ là việc học, kết quả khi đi thi, có những điều rất dễ mà ko làm được.
Các bạn có biết điều gì đau khổ hơn hết ko? Đó là vì lo lắng cho kì thi nên suốt đêm ôn bài, kết quả ngủ quên mất trong phòng thi.
KL:Học hành điều độ, đừng lo chuyện việc làm.Trời sinh , trời dưỡng.Hahaha.

@phuongphuong: Bác cũng đi học rồi à? Bác cảm nhận thế nào? & Bác đang làm trái ngành à? Bác đang làm ngành j vậy? Em năm nay năm cuối rồi -->> Lo
@tungbo: học 3 buổi 2.1 tr, đối với SV: giảm 20%. Hê hê. Đi học thầy cho cả lý thuyết và thực hành, hướng thực tế cũng nhiều. Thấy cũng hay hay. Nhưng mà vẫn khó lắm, nhất là cái phần xác định KCMT, với phần xử lý tình huống. Thi mà em cũng chẳng biết có qua nổi ko nữa. Hix.
@All: Còn cái vụ học HSE với OHSAS ấy, em cũng có hứng lắm. Các bác nào có tài liệu và kinh nghiệm thì share cho cả nhà nhé. Thay mặt anh em Thank các bác trc! hì

Sửa lần cuối:
kaka, đắt ghê nhỉ, nhưng mà nghe bác hien nói thì chắc là còn rẻ,hjhj
theo em tự tìm hiểu cái KCMT thì cần thực tế nhiều, kinh nghiệm,cái này bác biết thêm cái nhận diện và đánh giá rủi ro thì sẽ thấy nó không quá khó,( đây là 1 bác đi làm về hse chia sẻ với em ạ)
Còn cái OHSAS nó là cái nằm trong HSE, nó cũng giống như iso, thực tế bác hien ạ
Còn bác muốn học cái OHSAS thì bác vào diễn đàn http://www.hsevn.com/forum.php ,hjhj trong đây có 1 trong những chuyên gia hàng đầu về cái này bác ạ, em cũng là lính mới về cái này lên mong muốn các bác cũng là lính mới như em cũng share ạ, còn các bác đi làm rồi thì cho em học hỏi với ạ

kaka,em dân ngoại đạo, xin phép các bác nhé
cái OHSAS là 1 cái tiêu chuẩn về an toàn sức khỏe nghề nghiệp bác ạ, cái này coi như 1 tiêu chuẩn bác hien ạ, nó như iso ấy,hjhj, bác cứ qua hse hỏi mấy bác đi làm rồi sẽ rõ hơn, em chỉ biết mới biết vu vơ 1 chút thôi, muốn làm cái này thì đầu tiên bác phải biết rõ về Đánh giá rủi ro bác ạ, như KCMT trong ISO đó,
bầy giờ bác thử làm 1 cái đánh giá rủi ro nhé, bác đánh giá xem có những rủi ro nào xảy ra, nhì thấy được và không nhìn thấy được.hjhj, chém gió