Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

QL CTNH taị doanh nghiệp

manhan

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Anh chị và các bạn cho mình hỏi chút
Công ty mình đã đk sổ chủ nguồn thải CTNH với rất nhiều mã, tuy nhiên có một số mã khối lượng phát sinh rất ít.
Cty đã thuê nhà thầu thu gom CTNH
Các bạn cho mình hỏi: Như vậy những mã CTNH phát sinh số lượng ít mình có thể cho thu gom cùng với những loại khác và k cho vào danh mục đấu thầu được k? Và nhuư vậy có ảnh hưởng gì tới báo cáo ctnh hàng năm và có vi phạm luật k?
Xin cảm ơn.

manhan

Mầm xanh
Cảm xúc
1

phamuyennhi

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
13
@satannt : bạn cho mình hỏi thêm trước đây cty mình đã ĐK sổ chủ nguồn thải với 9 mã nhưng hiện tại chỉ có 3 mã là có khối lượng được thuê nhà thầu xử lý, số còn lại phát sinh rất ít và không phát sinh. Như vậy thì trong báo cáo 6 tháng hàng năm thì bên mình sẽ phải làm như thế nào?
Cảm ơn bạn
Theo mình nghĩ những CTNH phát sinh rất ít thì bạn vẫn khai báo bình thường, rồi bạn viện dẫn là vì ít hơn "Là 120kg/năm đối với các CTNH theo QCVN 07:2009 và 600kg/năm với các loại CTNH không nằm trong QCVN 07:2009." nên cty hiện còn lưu giữ, khi nào khối lượng đủ lớn như quy định thì cty sẽ thuê đơn vị chức năng có đủ năng lực để xử lý.

manhan

Mầm xanh
Cảm xúc
1

phamuyennhi

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
13
Nguyên tắc là CTNH là phải lựa chọn đơn vị đủ chức năng để xử lý và không để lẫn với CTNH khác. Nên cái đó bạn phải khắc phục từ khâu quản lý thôi. Ví dụ như trong 1 Nhà kho CTNH bạn để 1 ô riêng và dán biển ghi rõ là CTNH gì, ghi chú rõ ràng để người khác không để lẫn hoặc dặn dò mọi người thực hiện theo.
Còn tất cả các CTNH trong sổ chủ nguồn thải bạn đã đăng ký trước đó đều phải đưa vào khai báo, kể cả chất thải không phát sinh, bạn ghi là 0 kg. Ở dưới nhận xét bạn ghi rõ là vì không phát sinh. Còn ít quá và dưới mức quy định thì bạn nói như cmt trên của mình đó.

TaiEmtq

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
9
theo mục b khoản 1 điều 25 thông tư 12/2011 về quản lý CTNH
""Các chủ nguồn thải CTNH phát sinh thường xuyên hay định kỳ hàng năm với tổng số lượng không quá 120 (một trăm hai mươi) kg/năm đối với các CTNH có chứa các thành phần nguy hại đặc biệt vượt ngưỡng CTNH theo quy định tại QCVN 07:2009/BTNMT hoặc 600 (sáu trăm) kg/năm đối với CTNH có chứa các thành phần nguy hại khác, trừ trường hợp CTNH thuộc danh mục các chất ô nhiễm hữu cơ khó phân huỷ (POP) theo quy định tại Công ước Stockholm về các chất ô nhiễm hữu cơ khó phân huỷ thì không được miễn áp dụng trách nhiệm này"".
các bác nên kiểm tra lại thông tin của thông tư này. rồi áp dụng.

Love Environment

Mầm xanh
Cảm xúc
2
theo mục b khoản 1 điều 25 thông tư 12/2011 về quản lý CTNH
""Các chủ nguồn thải CTNH phát sinh thường xuyên hay định kỳ hàng năm với tổng số lượng không quá 120 (một trăm hai mươi) kg/năm đối với các CTNH có chứa các thành phần nguy hại đặc biệt vượt ngưỡng CTNH theo quy định tại QCVN 07:2009/BTNMT hoặc 600 (sáu trăm) kg/năm đối với CTNH có chứa các thành phần nguy hại khác, trừ trường hợp CTNH thuộc danh mục các chất ô nhiễm hữu cơ khó phân huỷ (POP) theo quy định tại Công ước Stockholm về các chất ô nhiễm hữu cơ khó phân huỷ thì không được miễn áp dụng trách nhiệm này"".
các bác nên kiểm tra lại thông tin của thông tư này. rồi áp dụng.
Bóng đèn huỳnh quang thuộc chất POP mà mấy nơi khối lượng ít có ai bắt đăng kí đâu, mình ở Miền Trung.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,831
Thành viên
31,233
Thành viên mới nhất
khachmua